Samfélagsmiðlar

Farþegar Iceland Express eiga rétt á fari með öðrum félögum

Þeir sem áttu bókað far til New York með fyrirtækinu eiga rétt á nýjum farmiðum með öðrum flugfélögum. Félagið segist ætla að semja við hvern og einn.

Í byrjun mánaðarins ákváðu forsvarsmenn Iceland Express að gera hlé á flugi fyrirtækisins til New York fram til vorsins 2013. Skömmu áður hafði fluginu vera aflýst til næsta vors. Í kjölfarið vöknuðu spurningar um réttindi farþeganna en fjöldi fólks hér á landi og í útlöndum hafði bókað far með félaginu vestur um haf í vetur. Talsmaður Iceland Express sagði að félagið byðist til að endurgreiða farmiðana og samið yrði við hvern og einn.

Í tilkynningu frá Flugmálastjórn 21. nóvember kemur fram að farþegar sem eiga miða í aflýst flug eigi rétt á endurgreiðslu eða öðru flugi til lokaáfangastaðar við fyrsta tækifæri eða seinna ef það hentar farþega betur. Þar kemur jafnframt fram að flugfélög sem aflýsa flugi með meira en tveggja vikna fyrirvara eru ekki skaðabótaskyld. Samkvæmt þessu á Iceland Express að bjóða fólki far með þeim flugfélögum sem fljúga héðan til New York þegar farþegarnir óska. Aðspurður um hvort þetta væri ekki líka skilningur Iceland Express á reglunum sagði Heimir Már Pétursson, upplýsingafulltrúi félagins að fyrirtækið fari eftir þeim lögum og reglum sem gilda um réttindi farþega. Hann segir í svari til Túrista að það sé mál félagsins og farþegans hvernig Iceland Express uppfyllir þau skilyrði.

Hörð gagnrýni í Danmörku

Talið er að hátt í þúsund Danir hafi átt bókað far með Iceland Express til New York í vetur samkvæmt frétt Politiken. Blaðið fjallaði um málefni íslenska félagsins í byrjun desember og þar var haft eftir framkvæmdastjóra Sambands danskra ferðaskrifstofa og talsmanni neytendaráðsins þar í landi að farþegarnir ættu klárlega rétt á nýjum miðum en ekki bara endurgreiðslu. Þeir sögðu þó málið flókið þar sem Iceland Express væri ekki flugfélag og Astraeus, sem séð hefur um flug fyrirtækisins, væri farið á hausinn.

Í dag er aftur fjallað um þessi mál í Politiken og Iceland Express harðlega gagnrýnt fyrir að veita farþegum sínum litlar upplýsingar, svara erindum frá þeim seint og jafnvel að reyna að sleppa of ódýrt frá skuldbindingum sínum með því aðeins að bjóða endurgreiðslu. Á heimasíðu Politiken í morgun er þó eftir Heimi Má að þeir farþegar sem hafa beðið um nýja miða með öðrum félögum hafi fengið þá ósk uppfyllta.

Það sama ætti því að gilda fyrir þá sem áttu bókað flug frá Keflavík til New York með Iceland Express á næstu mánuðum. Þeir farþegar geta því óskað eftir því að fá miða með Icelandair til New York í vetur eða jafnvel Delta þegar það félag hefur flug hingað að nýju í byrjun júní.

TENGDAR GREINAR: Áttu rétt á bótum vegna seinkunar á flugi?
NÝJAR GREINAR:
Tilboð á gistingu í Kaupmannahöfn

Mynd: Deanster/Creative Commons

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …