Samfélagsmiðlar

Easy Jet fær góð kjör á Keflavíkurflugvelli

Þrátt fyrir að breska lággjaldaflugfélagið hafi tilkynnt um Íslandsflug sitt í nóvember fær félagið felld niður lendingagjöld á Keflavíkurflugvelli í samræmi við afsláttarprógramm Isavia sem var opinberað í síðasta mánuði.

Ef starfsmaður Easy Jet yrði spurður hvort Luton flugvöllur sé í London væri svarið væntanlega jákvætt. Enda segir á heimasíðu félagsins að flogið verði frá London-Luton til Reykjavíkur frá og með vorinu. Hins vegar líta forsvarsmenn Isavia svo á að Easy Jet ætli að fljúga hingað frá Luton en ekki London. Flugfélagið fær því 75 prósent afslátt af lendinga- og farþegagjöldum í sumar og þau verða felld niður að öllu leyti í vetur. Þetta staðfestir Friðþór Eydal, talsmaður Isavia.

Aðeins gjaldfrjálst fyrir nýja áfangastaði

Næstu tvö ár fær Easy Jet einnig afslætti hér á landi út á flug sitt til og frá Luton. Þetta er í samræmi við nýtt kerfi Keflavíkurflugvallar sem á að létta undir með flugrekendum um hríð vegna þeirrar áhættu sem fylgir því að hefja flug á nýjum leiðum. Afslátturinn getur numið nokkrum milljónum króna á mánuði samkvæmt útreikningum Túrista.

Þetta nýja fyrirkomulag Isavia hefur verið lengi í smíðum og var fyrst birt á heimasíðu flugvallarins í byrjun þessa árs. Áform Easy Jet um flug hingað til lands voru hins vegar opinberuð tveimur mánuðum áður. Þrátt fyrir það mun Easy Jet starfa í samræmi við þetta nýja kerfi.

Kapphlaup um Stansted í vetur

Easy Jet hefði ekki fengið neinn afslátt á Keflavíkurflugvelli ef ferðir félagsins væru frá Gatwick, Stansted eða Heathrow því þá velli nota íslensku félögin fyrir flug sitt til London. Hins vegar var ekki flogið frá Keflavík til Stansted síðasta vetur og því ætti það félag sem fyrst tilkynnir um vetrarflug til Stansted að uppfylla kröfur Isavia líkt og Easy Jet gerir með flugi frá Luton. Sá flugvöllur liggur álíka langt frá höfuðborginni og Stansted gerir.

Að sama skapi ættu áætlunarferðir til Orly flugvallar í París einnig að gefa rétt á niðurfellingu í vetur og sama má segja um fjölmarga minni flugvelli í borgum sem nú þegar eru hluti af leiðarkerfum flugfélaganna hér á landi. Friðþór Eydal vill hins vegar ekki tjá sig um hvort hinar ýmsu flugleiðir uppfylli kröfur Isavia.

TENGDAR GREINAR: Frítt fyrir nýjar flugleiðir Ekki svo einfalt með Easy Jet
NÝJAR GREINAR: Skrifað í skýjunum

HOTELS:COM: Sértilboð á hótelum í London

Mynd: Túristi

Nýtt efni

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …

Megn óánægja er meðal starfsmanna skemmtigarðsins Disneyland í Kaliforníu í Bandaríkjunum og hóta þeir nú verkfalli í fyrsta skipti frá árinu 1984. Kjaraviðræður sem staðið hafa síðan í apríl hafa engum árangri skilað. Ef af verður munu 14 þúsund starfsmenn skemmtigarðsins leggja niður störf samkvæmt frétt CNN en 99 prósent þeirra hafa samþykkt verkfallsaðgerðir. Til …