Samfélagsmiðlar

Villta norðvestrið

Danskir bændur hafa nýtt jarðir sínar vel í gegnum aldirnar og þar er varla óplægðan akur að finna. Fyrsti þjóðgarður landsins sker sig þó úr enda þykir landslagið á þessum slóðum heldur kaldranalegt, alla vega miðað við aðrar sveitir landsins.

Landslagið í Danmörku verður seint sagt stórbrotið enda er landið afskaplega flatt. Það hefur þó vissulega sinn sjarma að horfa yfir fallegar grónar grundir svo langt sem augað eygir. Það verður því enginn Íslendingur svikinn af því að ferðast um land frænda okkar og upplifa gjörólíkt landslag en við eigum að venjast hér heima. Það er þó eitt svæði í Danmörku sem sker sig úr. Það kallast Thy og liggur í norðvesturhluta Jótlands og er fyrsti danski þjóðgarðurinn.

Nóg af sandi

Vindurinn hefur borið sand yfir jarðirnar á Thy svæðinu í langan tíma. Sandhólar og miklar og breiðar sandstrendur eru því áberandi á þessum slóðum. Þar eru þó einnig að finna skóglendi og kristaltær vötn. Landslagið er fjölbreytt á þessu 244 ferkílómetra svæði sem auðvelt er að kynna sér hjólandi og gangandi.

Úrval af skipulögðum ferðum

Eins og alþjóð veit þá hentar flatlendið í Danmörku einstaklega vel til hjólreiða. Thy þjóðgarðurinn er þar engin undantekning. Hjólaferðalag um garðinn getur tekið nokkra daga og gistir fólk þá á tjaldsvæðum, farfuglaheimilum, krám eða jafnvel hótelum.

Þeir sem vilija frekar fara um gangandi geta farið á eigin vegum eða bókað sér hópferð (sjá nánar hér). Bílar og hestar þeysa líka um þjóðgarðinn þannig að það hafa allir jafnan aðgang að þessu villta og einstaka svæði í Danmörku.

TENGDAR GREINAR: Tjaldferð til Jótlands
NÝJAR GREINAR: Íslendingar helmingur farþega

Myndir: Danmark Media Center/Nationalpark Thy

Þessi grein er skrifuð í samvinnu við:

 

 

 

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …