Samfélagsmiðlar

Besti veitingastaður Norðurlanda

Besti veitingastaður í heimi er í Kaupmannahöfn en á Jótlandi er sá sem þykir skara fram úr á Norðurlöndum. Enn eitt dæmi um að gerð vinsældalista er ekki vísindaleg en breytir engu fyrir áhugafólk um góðan mat.

Það er margra mánaða bið eftir borði á besta veitingastað í heimi, Noma í Kaupmannahöfn. Konungsfjölskyldan er ekki einu sinni tekinn framfyrir röð sem er óvenjulegt í landi frænda okkar þar sem Margrét Þórhildur og hennar fólk getur alla jafna gengið að bestu bitunum.

En kannski er Noma ekki endilega sá besti í heimi því á Jótlandi er að finna Henne Kirkeby Kro, huggulega sveitakrá, sem nýlega var kjörinn besti veitingastaður Norðurlanda. Kokkar kráarinnar þykja standa sig betur en kollegar þeirra á Noma og hinum Michelin stöðunum í Kaupmannahöfn. Að minnsta kosti að mati samtaka norræna sælkera sem veittu verðlaunin.

Fiskur og grænmeti

Það ríkir ekki hefðbundin kráarstemmning á Henne Kirkeby Kro. Þetta er nefnilega alvöru veitingastaður þar sem helstu matreiðslumenn Danmerkur standa við eldavélar og útbúa rétti sem oftar en ekki eru settir saman úr hráefni úr nágrenninu. Sjávarfang frá strandbæjunum við vesturhafið er til dæmis áberandi á matseðlinum og grænmeti úr sveitinni.

Í hádeginu kosta aðalréttirnir frá tæpum tvö hundruð dönskum krónum (rúmar 4000 íslenskar) og þriggja rétta hádegismatur er á 345 danskar (rúmar 7000 íslenskar). Á kvöldin stendur valið á milli 550 króna matseðils eða 875 króna (tæpar 20.000 íslenskar).

Lagt sig eftir matinn

Eftir gestirnir hafa borðað nægju sína af dönsku góðgæti þá eiga þeir þess kost að halla sér á einu af fimm gestaherbergjum hússins. Þar er aðstaðan fyrsta flokks og kostar herbergið frá tæpum tvö þúsund dönskum (um 45.000 íslenskar).

þeir sem vilja gera sérstaklega vel við sig panta því bedda og borð þegar stefnan hefur verið sett á þetta fallega sveitbýli á vesturströnd Jótlands. Og það borgar sig að panta í tíma þó vissulega séu sætin á Henne Kirkeby Kro ekki eins umsetin og þau hjá Noma.

TENGDAR GREINAR: Villta norðvestrið
KÍKTU Í FRÍVERSLUN TÚRISTA

Myndir: Henne Kirkeby Kro

Þessi grein er skrifuð í samvinnu við:

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …