Samfélagsmiðlar

Heimild fyrir meiri vökva er í pípunum

Um mánaðamótin eykst eftirlit með vökva flugfarþega í Evrópu. Vonast er til að ný tækni muni gefa tilefni til að rýmka reglurnar á næstu árum.

Þessa dagana er verið að þjálfa öryggisverði á Keflavíkurflugvelli og taka í notkun búnað til að uppfylla nýjar kröfur Evrópusambandins um skimun á vökva í handfarangri. Líkt og Túristi greindi frá á mánudaginn þá hefur Isavia keypt tæki fyrir um 20 milljónir til að geta sinnt þessu aukna eftirliti.

Banni hugsanlega aflétt árið 2016

Frá og með mánaðamótum verður gerð krafa um að skima eigi að lágmarki fjörtíu prósent af öllum lyfjum og sérfæði (t.d. barnamat) í vökvasprengileitarvélum samkvæmt upplýsingum frá Samgöngustofu. Í svari stofnunarinnar segir jafnframt að á næstu tveimur árum verður heimild sem farþegar hafa til að taka með sér vökva útvíkkuð í áföngum eftir því hver reynslan er af fyrsta áfanga og framförum í hönnun og framleiðslu vökvaskimunartækja.

Er stefnt að því að í lok árs 2016 verði farþegum heimilt að taka allan vökva með sér svo framarlega sem fullnægjandi tækjabúnaður verði fáanlegur til að skima vökvann.

Frá og með 31. janúar, þegar fyrsti áfangi tekur gildi, má farþegi hafa með sér eftirfarandi vökva samkvæmt upplýsingum frá Samöngustofu:

· Vökva í umbúðum sem eru max 100 ml. svo framarlega sem vökvanum er pakkað í „re-sealable“ poka sem tekur max 1 l og farþegi má einungis hafa einn slíkan poka. Þessi heimild hefur verið til staðar í þó nokkur ár en farþegar þurfa eftir sem áður að taka pokann upp úr tösku og framvísa við skimunarstöð eins og áður.

· Farþegar mega einnig taka með sér lyf- og sérfæði (barnamat o.s.frv.) þessi heimild er til staðar í dag en breytingin er sú að það er krafa um að skima að lágmarki 40% af öllum slíkum vökvum með LEDS þegar farið er með um í leitarstöð.

· Þá mega farþegar einnig hafa með sér vökva sem er keyptur í fríhöfn eða um borð í loftfari svo framarlega sem honum er pakkað í STEB (security tamper evident bag) en STEBs þurfa að vera í samræmi við forskrift frá ICAO og í pokanum með vökvanum þarf að fylgja kvittun sem staðfesta kaup á flugvelli / flugvél og að kaupin hafi verið gerð innan 36 klst . Breytingin varðandi þennan vökva er einnig sá að alla 40% af þessum vökva þarf að skima með sérstöku LEDS tæki þegar farið er um leitarstöð.

VINSÆLT: Svona borgar þú minna fyrir bílaleigubíl
TILBOÐ: 3ja nóttin frí í Edinborg

Mynd: Isavia

Nýtt efni

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …

Megn óánægja er meðal starfsmanna skemmtigarðsins Disneyland í Kaliforníu í Bandaríkjunum og hóta þeir nú verkfalli í fyrsta skipti frá árinu 1984. Kjaraviðræður sem staðið hafa síðan í apríl hafa engum árangri skilað. Ef af verður munu 14 þúsund starfsmenn skemmtigarðsins leggja niður störf samkvæmt frétt CNN en 99 prósent þeirra hafa samþykkt verkfallsaðgerðir. Til …

Flugferðirnar yfir Atlantshafið eru tíðari í dag en þær voru í fyrra en eftirspurnin hefur ekki aukist í sama mæli. Af þeim sökum fá flugfélögin minna fyrir hvert sæti og nú í vor nam lækkunin á ódýrasta farrými allt að fimmtungi að jafnaði. Og nú þegar markaðurinn fyrir Íslandsferðir er ekki eins sterkur og í …