Samfélagsmiðlar

Ferðunum og flugfélögunum fjölgar hratt

Fyrir tveimur árum voru farnar tæplega tólf hundruð áætlunarferðir frá Keflavíkurflugvelli en í ár voru ferðirnar rúmlega þrjúhundruð fleiri. Flugfélögunum fjölgaði líka umtalsvert.

Í júní árið 2012 voru farnar að jafnaði fjörtíu áætlunarferðir á dag frá Keflavík. Í síðasta mánuði voru brottfarirnar hins vegar tæplega þriðjungi fleiri eða fimmtíu og ein á dag að meðaltali samkvæmt úttekt Túrista. Í samanburði við júní á síðasta ári þá hefur ferðunum fjölgað um nærri fimmtung.

Þau stærstu bæta mestu við

Síðustu tvö ár buðu fimmtán flugfélög upp á áætlunarflug héðan í júní en í síðasta mánuði voru félögin nítján talsins. Sú fjölgun skýrir þó að litlu leyti þá aukningu sem hefur orðið á tíðni ferða. Aðalástæðan fyrir henni er sú að umsvifamestu flugfélögin hafa bætt umtalsvert við framboð sitt. Þannig hefur ferðum Icelandair fjölgað um fjórðung frá því í júní 2012, WOW air flýgur þrefalt oftar og Íslandsflug easyJet er nærri fimmfalt meira nú en fyrir tveimur árum síðan. Þessi þrjú félög stóðu fyrir 88 prósent af öllu áætlunarflugi héðan í júní sl.

Icelandair heldur sínu

Icelandair eitt og sér var með tvær af hverjum þremur ferðum í júní og hefur hlutdeild félagsins yfir sumarmánuðina nærri því staðið í stað milli ára þrátt fyrir aukið framboð annarra flugfélaga á þeim árstíma. Yfir vetrarmánuðina hefur hins vegar vægi félagsins minnkað. Til að mynda voru um átta af hverjum tíu ferðum frá landinu í febrúar árið 2013 á vegum Icelandair en í febrúar síðastliðnum var hlutfallið 69,2 prósent.

Vegna verkfalls flugvirkja Icelandair þurfi félagið að fella niður 33 brottfarir í júní og hefur það því áhrif á heildartöluna.

Vægi fimm stærstu flugfélaganna í júní 2014:

  1. Icelandair: 66,4%
  2. Wow Air: 14%
  3. Easy Jet: 4,2%
  4. Airberlin: 3,6%
  5. SAS: 2%

BÍLALEIGA: Gerðu verðsamanburð á bílaleigum
TILBOÐ Á GISTINGU Í BERLÍN: 5% AFSLÁTTURFRÍTT FREYÐIVÍN
ORLOFSÍBÚÐIR: BARCELONAPARÍSNEW YORK

Sérvalin hótel í ódýrari kantinum og í milliverðflokki á vegum Tablet Hotels:

París: MayetThe FiveHotel Thérése London: The RockwellThe Mandeville
Kaupmannahöfn: TwentySevenAlexandra New York: AceSmyth
Barcelona: MarketGranados83 Berlín: KuDamm101Sir F.K. Savigny

Nýtt efni

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …