Samfélagsmiðlar

Áætlun næsta árs óbreytt hjá WOW air

Forsvarsmenn WOW air segja úrskurð EFTA dómstólsins í gær vera mjög jákvæðan og vonast til að dómsniðurstaðan fylgi sömu línu. WOW myndi þó ekki breyta núverandi áætlun til að taka upp sömu brottfarar- og komutíma og Icelandair notar.

 

 

Forsvarsmenn WOW air segja úrskurð EFTA dómstólsins í gær vera mjög jákvæðan og vonast til að dómsniðurstaðan fylgi sömu línu. WOW myndi þó ekki breyta núverandi áætlun til að taka upp sömu brottfarar- og komutíma og Icelandair notar.

Í febrúar í fyrra sendu forsvarsmenn WOW air erindi til Samkeppniseftirlitsins vegna úthlutunar á afgreiðslutímum við Flugstöð Leifs Eiríkssonar. Vildu þeir fá leyfi til tengja saman flug milli Evrópu og N-Ameríku á sömu tímum og Icelandair gerir í dag. En síðarnefnda félagið fullnýtir alla þá brottfarar- og komutíma sem eru í boði á þessum ákveðnum tímum dags.

Samkeppniseftirlitið tók undir kröfur WOW air og fór fram á það við Isavia að tryggja félaginu tvo afgreiðslutíma við flugstöðina að morgni og seinnipartinn til að geta hafið flug til Bandaríkjanna. Málinu var áfrýjað og óskaði héraðsdómur eftir áliti EFTA dómstólsins á því hvort íslensk yfirvöld geti farið á svig við alþjóðlegar reglur um úthlutun flugtíma. Samkvæmt þeim má ekki svipta flugfélög flugtímum nema þeir séu illa nýttir.

Aðeins íhlutun ef sýnt er fram á samkeppnishömlur eða misnotkun

Niðurstaða EFTA dómstólsins var birt í gær og þar segir að m.a. að samkeppnisyfirvöld hér á landi megi beina fyrirmælum um úthlutun afgreiðslutíma til flugrekenda, í því skyni að efla samkeppni. Þar segir jafnframt, „…íhlutun opinberra yfirvalda verði að vera studd ákvörðun þar sem bent er á tiltekin áhyggjuefni á grundvelli samkeppnishamla, misnotkunar á markaðsráðandi stöðu eða reglna um samruna fyrirtækja.“

Segja Samkeppniseftirlitið fá meiri heimildir

„Niðurstaðan er mjög jákvæð fyrir WOW air og við vonum að dómsniðurstaðan muni endurspegla hana. Þetta þýðir, að okkar mati, að Samkeppniseftirlitið hefur meiri heimildir til íhlutunar en áður var talið og geti tekið ákvarðanir sem áður gátu ekki komið til skoðunar. Þetta staðfestir líka réttmæti þeirrar ákvörðunar Samkeppniseftirlitsins að grípa til íhlutunar. Svo er einnig jákvætt að ekki þurfi samkvæmt þessu að beina málum að Isavia sem áður lenti þarna á milli,“ segir í svari WOW air um niðurstöðu dómstólsins í Lúxemborg. Forstjóri Samkeppniseftirlitsins tók í svipaðan streng í gær.

Flugtímar sumarsins standa

Brátt mun héraðsdómur taka upp þráðinn í deilunni um úthlutun afgreiðslutíma á Keflavíkurflugvelli og einnig er von á nýjum úrskurði frá Samkeppniseftirlitinu varðandi þessi sömu mál. Aðspurð um hvort WOW air myndi falla frá núverandi flugtímum til að geta tekið upp sömu tíma og Icelandair nýtir í dag segir í svari félagsins að áætlun WOW air fyrir næsta ár verði óbreytt. Það er í takt við fyrri yfirlýsingar stjórnenda félagsins sem hafa lýst yfir ánægju með núverandi flugáætlun.

 

 

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …