Samfélagsmiðlar

Kemur kaupbann borgarinnar verst niður á landsbyggðinni?

reykjavik vetur

Erlendir hótelgestir hér á landi gista langoftast á höfuðborgarsvæðinu en það á hins vegar ekki um ferðamenn frá Ísrael. 
Samþykkt borgarstjórnar Reykjavíkur um að sniðganga ísraelskar vörur í innkaupum borgarinnar hefur ekki aðeins vakið athygli hér heima því hún hefur líka fengið umtalsverða umfjöllun í Ísrael og meðal gyðinga vestanhafs. Þar eru viðbrögðin neikvæð og í gær varaði t.a.m. einn af forsvarsmönnum Simon Wiesent­hal stofn­un­ar­inn­ar í Banda­ríkj­un­um gyðinga við að ferðast til Íslands.

Gista miklu oftar úti á landi

Ef það verður til þess að færri Ísraelar heimsæki Ísland þá mun það koma verr niður á hótelum á landsbyggðinni en í höfuðborginni. Ástæðan er sú að Ísraelar er sá hópur ferðamanna hér á landi sem er langlíklegastur til að gista út á landi. Af þeim 16.493 gistinóttum sem ísraelskir ferðamenn bókuðu á íslenskum hótelum í fyrra þá voru aðeins 31 prósent þeirra á höfuðborgarsvæðinu. Það er langt undir meðaltalinu því í fyrra voru 69 prósent þeirra gistinátta sem útlendingar keyptu á íslenskum hótelum í Reykjavíkursvæðinu. Skiptingin er mismunandi eftir þjóðum eins og sést á töflunni hér fyrir neðan.
Heimsóknir Ísraela hingað til lands einskorðast nánast við sumarmánuðina en á síðasta ári var vægi ísraelska hótelgesta tæplega eitt prósent á landsvísu.

Eftirspurn eftir Íslandsflugi meðal Ísraela kom á óvart

Ekki er vitað hversu margir Ísraelar koma hingað til lands því þeir eru ekki taldir sérstaklega í talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli. Það sem af er ári hefur ísraelskum gistinóttum hér á landi hins vegar fjölgað um ríflega 13 prósent en líkt og kom fram í viðtali Túrista, við framkvæmdastjóra Lufthansa, þá hefur mikil eftirspurn eftir Íslandsflugi félagsins meðal Ísraela komið óvart í ár.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …