Samfélagsmiðlar

Neytendastofa setur út á auglýsingar WOW air

wow bokunargjald

Hjá WOW air bætist 999 króna bókunargjald við allar pantanir og því ekki hægt að fá miða á auglýstu verði. Neytendastofa hefur bent forsvarsmönnum félagsins á að þessi framsetning sé ekki samkvæmt reglum. Hjá WOW air bætist 999 króna bókunargjald við allar pantanir og því ekki hægt að fá miða á auglýstu verði. Neytendastofa hefur bent forsvarsmönnum félagsins á að þessi framsetning sé ekki samkvæmt reglum.
Þó það standi í auglýsingum og á heimasíðu WOW air að farmiðar til London kosti 9.999 krónur þá hækka þeir um tíund þegar komið er greiðslu. Ástæðan er sú að bókunargjald upp á 999 krónur leggst ofan á allar farmiðapantanir á heimasíðu félagsins. Gjaldið er lagt á hverja bókun en ekki á hvern farþega sem þýðir að þó pantaðir séu fjórir miðar þá er gjaldið eftir sem áður samanlagt 999 krónur. Þessi háttur hefur verið hafður á síðan í byrjun vetrar 2012 en þá var bókunargjaldið 900 krónur. Nýverið sendi Neytendastofa hins vegar erindi til WOW air þar sem bent er á að endanlegt verð eigi alltaf að koma fram í auglýsingum og framsetningin í kynningarefni WOW air uppfylli ekki þau skilyrði. Eins og sjá má á myndinni hér fyrir ofan þá kemur ekki fram í auglýsingum sem WOW air birtir í dag að 999 krónur bætist við hverja pöntun.
Samkvæmt upplýsingum frá Neytendastofu verður tekin ákvörðun um hvort bókunargjaldið þurfi framvegis að vera í innifalið auglýsingum WOW air þegar svar berst frá flugfélaginu. Svanhvít Friðriksdóttir, upplýsingafulltrúi WOW air, gat ekki tjáð sig um málið við Túrista þegar eftir því var óskað. 

Kreditkortagjöld algeng

Það er þó ekki aðeins hér á landi þar sem farið er fram á að hægt sé að bóka auglýst farmiðaverð því líkt og Túristi sagði frá þá gerðu bresk yfirvöld athugasemd við auglýsingar lággjaldaflugfélaganna easyJet og Ryanair síðla árs 2011 vegna þess að hjá báðum fyrirtækjum var bókunargjaldi bætt við auglýst verð og einnig þau fargjöld sem sýnd voru í netbókunarvél. Í framhaldi gerðu bæði félög breytingar í takt við óskir yfirvalda. Það er hins vegar algengt að kreditkortagjöld séu lögð ofan á fargjöld.

Umtalsverðar tekjur

Í ár er reiknað með að WOW air flytji um 800 þúsund farþega en þar sem hver farþegi er talinn hvora leið þá eru einstaklingarnir um helmingi færri eða um 400 þúsund. Ef gert er ráð fyrir því að viðskiptavinir WOW air panti að jafnaði miða fyrir tvo farþega í einu má búast við að tekjur WOW air af bókunargjaldinu í ár séu tæpar 200 milljónir.

Nýtt efni

„Aðkoma mín að ferðaþjónustunni hefur verið á ýmsum sviðum og ég hef fengið að starfa í greininni í meira en þrjá áratugi, þar af meira en aldarfjórðung í eigin rekstri. Á þessum árum hefur greinin okkar vaxið úr því að vera næstum því tómstundagaman fyrir áhugasama í það að vera stærsta útflutningsgrein þjóðarinnar með öllum …

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …