Samfélagsmiðlar

Ódýrustu farmiðarnir til Íslands gætu hækkað um 22 prósent

farthegar oslo

Nýr norskur farþegaskattur mun hækka fargjöldin frá Noregi en flugleiðin til Óslóar er sú þriðja vinsælasta á Keflavíkurflugvelli. Ríkisstjórn Noregs boðar nýjan flugmiðaskatt á næsta ári og innan fluggeirans er megn óánægja með þau áform. Flugleiðin til Óslóar er sú þriðja vinsælasta á Keflavíkurflugvelli og margir munu því finna fyrir hækkuninni hér á landi. 
Í fjárlögum norska ríkisins fyrir næsta ár er reiknað með tekjum upp á rúman milljarð norskra króna vegna nýs farþegaskatts sem byrja á að innheimta þann 1. apríl nk. Gjaldið nemur 80 norskum krónum en ofan á það bætist svo virðisaukaskattur upp á tíund og heildargjaldið verður þar af leiðandi 88 norskar sem samsvarar um 1.340 íslenskum krónum. Skatturinn verður aðeins lagður á þá farþega sem fljúga frá norskum flugvöllum en ekki á þá sem koma til Noregs. Farþegi sem flýgur héðan til Noregs myndi því aðeins borga skattinn á heimleiðinni.

Ódýrustu farmiðarnir hingað rjúka upp

Höfuðborg Noregs er alla jafna sá áfangastaður sem einna oftast er flogið til frá Keflavíkurflugvelli. Í síðasta mánuði voru ferðirnar þangað 90 talsins samkvæmt talningu Túrista og aðeins voru tíðari flugsamgöngur í boði til Lundúna og Kaupmannahafnar. Þrjú flugfélög bjóða upp á áætlunarflug til Óslóar allt árið um kring og hafa verðkannanir Túrista endurtekið sýnt að norska flugfélagið Norwegian býður alla jafna lægstu fargjöldin hingað til og frá norsku höfuðborginni. Ódýrustu flugmiðar Norwegian í Íslandsfluginu kosta 399 norskar en þegar nýi farþegaskatturinn bætist við þá gæti fargjaldið fara upp í að minnsta kosti 487 norskar sem jafngildir 7.420 krónum. Flugfélögin sjálf gætu hins vegar tekið á sig hluta af hækkuninni en forsvarsmenn Norwegian og SAS hafa hins vegar gefið út að skatturinn muni mjög líklega skila sér út í verðlagið að öllu leyti.

Gæti markað endalok flugvalla

Stjórnendur stærstu flugfélaga Noregs eru ekki þeir einu sem hafa gagnrýnt þennan nýja skattstofn því flugvallarstjóri Rygge flugvallar, í útjaðri Óslóar, segir í viðtali við Aftenposten að þetta nýja útspil geti gert út af við flugvöllinn og þar með myndu þúsund manns missa vinnuna. Ein helsta ástæða þess að starfsemi Rygge flugvallar er svona viðkvæm fyrir verðbreytingum er sú að lággjaldaflugfélög eins og Ryanair eru meðal umsvifamestu flugfélaganna á vellinum. Frammámenn í norska fluggeiranum telja líka hættu á að flugleiðir sem í dag standi tæpt muni leggjast af þegar skattahækkunin tekur gildi. Það mun sérstaklega eiga við um innanlandsflugið því þar mun farþegagjaldið leggjast á báða leggi, öfugt við millilandaflugið. Farmiði milli Óslóar og Bergen gæti því hækkað um 176 norskar krónur, eða um nærri 2700 íslenskar krónur, frá og með næsta vori.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …