Samfélagsmiðlar

Segir farmiða selda langt undir kostnaðarverði

strond sarah machtsachen

Flugferðir til Kanaríeyja verða mun tíðari eftir áramót og það hefur áhrif á verðlagninguna sem er óvenjuleg um þessar mundir. Flugferðir til Kanaríeyja verða mun tíðari eftir áramót og það hefur áhrif á verðlagninguna sem er óvenjuleg um þessar mundir.
Í lok síðasta vetrar hóf WOW air að fljúga vikulega til Tenerife og eftir áramót verða ferðirnar tvær í viku. Auk þess hefur félagið áætlunarflug til Las Palmas á Kanarí. Með þessum þremur vikulegu ferðum WOW air tvöfaldast framboð á flugi héðan til spænska eyjaklasans og í hverjum mánuði verða sæti fyrir um 5000 farþega í vélunum sem halda þangað frá Keflavíkurflugvelli.

Ekki hægt að selja marga miða svona ódýrt

Þessi mikla viðbót á flugsamgöngum hefur haft töluverð áhrif á farmiðaverðið til eyjanna tveggja eins og sést þegar fargjöldin eftir áramót eru skoðuð. Þann 26. janúar nk. fljúga til að mynda þrjár þotur frá Keflavíkurflugvelli til Tenerife. Í þeim verða sæti fyrir um 550 farþega og hluti sætanna er, eins og gefur að skilja, nú þegar frátekinn. Verðmunurinn á þeim óseldu nemur hins vegar tugum þúsunda króna jafnvel þó um sé að ræða sæti í sömu flugferðirnar líkt og Túristi greindi frá í fyrradag. Þannig borgar sá sem bókar miða í leiguflug Icelandair 26.janúar til 2. febrúar 44.500 krónur hjá Sumarferðum og Úrval-Útsýn en 69.900 krónur hjá Vita. Verðið hjá Vita var reyndar 84.900 þegar Túristi birti verðsamanburð sinn á miðvikudag.
Systurfélögin Primera Air og Heimsferðir rukka líka ólíkt verð fyrir sætin í sína sameiginlegu ferð þessa sömu daga. Miðinn hjá því síðarnefnda kostar 79.900 en 35.990 kr. hjá Primera Air. Þar bætist reyndar 9.800 króna farangursgjald við farmiðaverðið. Þriðja ferð dagsins er á vegum WOW air og Gaman ferða og hjá WOW kostar farið 35.807 krónur en 45.805 krónur ef einnig er bókað fyrir tösku. Gaman ferðir bjóða hins vegar aðeins pakkaferðir en ekki staka flugmiða.
Þessi lágu fargjöld eru hins vegar ekki bundin við ferðir í lok janúar því þau má finna á fjölda dagsetninga eftir áramót og fram að páskum. Tómas J. Gestsson, framkvæmdastjóri Heimsferða, segir að það sé ljóst að þessi lægstu fargjöld, sem nú eru í boði, séu langt undir kostnaðarverði og að enginn geti selt mörg sæti svona ódýrt.

Tvöfalt framboð

Helsta skýringin á þessum óvenjulágu fargjöldum er sú að með tilkomu áætlunarflugs WOW air til Tenerife og Kanarí hefur framboð á ferðum þangað nær tvöfaldast. Hjá WOW air í dag er töluvert úrval af flugmiðum til eyjanna tveggja á um 40 þúsund krónur en Svanhvít Friðriksdóttir, upplýsingafulltrúi WOW air, vill ekki meina að lágu fargjöldin endurspegli dræmar viðtökur við flugi félagsins til Kanarí og Tenerife. „Salan hefur gengið mjög vel og að vanda er það markmið okkar að bjóða ávallt ódýrustu fargjöldin”, segir Svanhvít.

Saga Class sætin vinsæl

Öfugt við Primera Air og WOW air þá selja ferðaskrifstofurnar ekki aðeins flug heldur einnig pakkaferðir með hóteli og einnig hafa þær oftast íslenska fararstjóra á sínum snærum. Guðrún Sigurgeirsdóttir hjá Vita segir að þar sé áherslan fyrst og fremst á þess háttar pakkaferðir. Eftirspurnin hafi verið góð og margar brottfarir að seljast upp og til að mynda séu nær öll sæti á Saga Class til Tenerife og Kanarí í vetur uppbókuð.

Nýtt efni

Áður en skemmtiferðaskipin taka að fylla götur Ísafjarðar af forvitnum ferðalöngum eru tvær helgar að vori sem fylla bæinn af heldur ólíkum hópum fólks. Sú fyrri er páskahelgin þegar tónlistarfólk og áhangendur þeirra þyrpast í bæinn til að taka þátt í rokkhátíð alþýðunnar, Aldrei fór ég suður, og sú síðari er Fossavatnshelgin, sem fór fram …

Tekjur Finnair drógust saman um tvö prósent á fyrsta fjórðungi ársins þrátt fyrir að finnska flugfélagið hafi aukið framboðið. Skýringin á samdrættinum liggur í verkföllum, verri sætanýtingu og lægri tekjum af fraktflutningum samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Rekstrarkostnaður Finnair á fyrsta ársfjórðungi var á pari við sama tímabil í fyrra og tapaði …

Allt þar til að Boeing Max krísan hófst, í ársbyrjun 2019, framleiddi Boeing fleiri þotur en keppinauturinn, Airbus. Kyrrsetningar og endurteknir framleiðslugallar hafa hins vegar orðið til þess að hægt hefur á framleiðslunni í verksmiðlum Boeing og eftirspurnin minnkað. Í fyrra framleiddi Airbus 735 þotur en Boeing 528 og mun bilið að öllu óbreyttu breikka …

Fataverslunin Húrra Reykjavík opnar í brottfararsal Keflavíkurflugvallar í vor og verður þar boðið upp á úrval af fatnaði og skóm frá vinsælum vörumerkjum fyrir farþega á leið úr landi. „Við erum að stíga stór skref með opnun þessarar nýju og glæsilegu verslunar, sem á sér stað í tilefni af 10 ára afmæli fyrirtækisins. Þetta er …

MYND: ÓJ

„Þetta er ein heitasta gjafavara Íslands, það get ég sagt fullum fetum. Seljum mikið á netinu hjá okkur út um allan heim,“ segir Baldur Ólafsson, markaðsstjóri Bónus, við fyrirspurn FF7 um vinsældir burðarpoka Bónus meðal ferðamanna.  Áberandi er við verslanir Bónus í miðborginni að ferðamenn kaupa þar gjarnan marga burðarpoka úr endurefni efni sem skarta …

Koffínlausar kaffibaunir eru hefðbundnar kaffibaunir þar sem beiskjuefnið og örvandi hlutinn koffín hefur verið fjarlægt. Útbreiddasta og ódýrasta ferlið við að losa baunirnar við koffínið er hins vegar orðið umdeilt þar sem efnasambönd sem við það eru notuð eru nú tengd við ýmsa heilsufarskvilla.Hægt er að beita nokkrum aðferðum við að losa kaffibaunir við koffín. …

Þrjátíu og átta trilljónir er tala sem er svolítið erfitt að skilja. Trilljón er notað í Bandaríkjunum yfir það sem við Íslendingar köllum billjón, og billjón er þúsund milljarðar, eða milljón milljónir. Á núverandi gengi eru 38 trilljónir Bandaríkjadala sama og 5.320 billjónir íslenskra króna, eða 5,3 milljón milljarðar.  Það er gott að hafa þetta …

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …