Samfélagsmiðlar

Eldneytisálag Icelandair helmingað

Olíuverð hefur fallið síðustu misseri og það hefur áhrif á farmiðaverðið og líka afkomu flugfélaga.

icelandair 757 a

Í lok febrúar lækkaði eldsneytisálag Icelandair um nærri þriðjung og er það í dag um helmingi lægra en það var í lok árs 2014. Þá nam gjaldið í Evrópuflugi 9.200 kr. en 16.400 krónum ef flogið var frá Íslandi til N-Ameríku líkt og Túristi greindi frá. Núna er álagið 4.600 krónur þegar haldið er til evrópskra áfangastaða Icelandair en 8.100 kr. í flugi félagsins til Bandaríkjanna og Kanada samkvæmt heimasíðu félagsins. Þetta sérstaka olíuálag Icelandair hefur því lækkað um helming síðastliðið rúmt ár en til samanburðar hefur verð á flugvélabensíni lækkað um ca. 40 af hundraði sl. ár samkvæmt upplýsingum á heimasíðu IATA, alþjóðlegra samtaka flugfélaga. Á móti kemur að gengi dollara hefur styrkst og það vegur upp á móti lækkuninni.

Dýrkeyptir samningar

Kostnaður vegna kaupa á flugvélabensíni vegur þungt í rekstri flugfélaga og stjórnendur þeirra gera í langflestum tilfellum samninga um kaup á eldsneyti á ákveðnu verði fram í tímann. Þannig er komið í veg fyrir að umtalsverðar verðhækkanir á olíu hafi mikil áhrif á reksturinn með stuttum fyrirvara. Þess háttar samningar geta hins vegar verið óhagstæðir ef eldsneyti lækkar mikið, til dæmis hafði Mbl.is það nýverið eftir Skúla Mogensen, forstjóra WOW air, að það hafi kostað flugfélagið tæpan milljarð króna að hafa fest verð á olíu í árslok 2014. Verðið hélt nefnilega áfram að lækka allt síðasta ár og WOW hefði því getað keypt ódýrara eldsneyti á þoturnar ef ekki væri fyrir þennan samning.

Sama heildarverðið

Hlutfall eldsneytisálags af farmiðaverðinu er oftast nokkuð hátt hjá þeim flugfélögum sem eru með slíkt gjald. Það er hins vegar ekki svo að flugfélög sem hafa ekki sérstakt álag bjóði ávallt ódýrari farmiða en hin. Verð á eldsneyti hefur nefnilega áhrif á rekstur allra flugfélaga og óhætt að fullyrða að farþegar borgi sama verð hvort sem eldsneytiskostnaður er sérmerktur í smáaletrinu eða ekki. Það er hins vegar óumdeilt að lækkandi olíuverð hefur bætt mjög afkomu flugfélaga síðustu misseri og það vilja margir sjá endurspeglast með skýrari hætti í farmiðaverðinu. Vestanhafs hefur til að mynda Hilllary Clinton, forsetjaframbjóðandi, gagnrýnt forsvarsmenn stærstu flugfélaga Bandaríkjanna fyrir að halda fargjöldunum óbreyttum og innleiða alls kyns aukagjöld á sama tíma og olíuverðið hefur hríðlækkað.
Samkeppni í flugi er hins vegar mikil og hefur aldrei verið meiri í flugi til og frá Íslandi. Það hefur vafalítið líka áhrif á verðlagið og samkvæmt mánaðarlegum verðkönnunum Túrista á farmiðaverði til London, Kaupmannahafnar og Óslóar þá hefur farmiðaverð farið lækkandi síðastliðið ár. Bæði hjá félögum sem eyrnamerkja eldsneytiskostnaðinn og líka hjá hinum sem gera það ekki.

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …