Samfélagsmiðlar

Erfitt að meta langtímaáhrif Brexit á Icelandair Group

icelandair 767 757

Í kjölfar þjóðaratkvæðagreiðslunnar um aðild Bretlands að ESB hefur virði breskra og evrópskra flugfélaga lækkað vegna óvissunnar sem nú ríkir. Í kjölfar þjóðaratkvæðagreiðslunnar um aðild Bretlands að ESB hefur virði breskra og evrópskra flugfélaga lækkað. Forstjóri Icelandair Group segir að ekki hafi verið gripið til séraðgerða vegna málsins innan fyrirtækisins.
Ferðaþjónustan í Bretlandi ber sig illa eftir að niðurstaða þjóðaratkvæðagreiðslunnar um aðild landsins að ESB lá fyrir. Í kjölfarið lækkaði gengi breska pundsins nefnilega verulega sem gæti dregið úr ferðalögum Breta til annarra landa og eins ríkir um óvissa réttarstöðu breskra ferðamanna í Evrópu. Loftferðasamningar Bretlands eru líka í flestum tilfellum bundnir ESB og þurfa Bretar því að gera sína eigin samninga í framhaldinu. Þessi gjörbreytta staða hefur haft slæm áhrif á virði evrópskra flugfélaga og sérstaklega þeirra bresku. Til að mynda hefur gengi easyJet, stærsta lággjaldaflugfélags Bretlands, lækkað um 30 prósent frá því úrslitin lágu fyrir og virði móðurfélags British Airways er þriðjungi lægra í dag en það var sl. fimmtudag.

Bretar langstærsti hópurinn á veturna

Icelandair er umsvifamikið í Bretlandi og þar eru sex af 42 áfangastöðum félagsins. Vægi breska markaðarins er hins vegar mun hærra þegar litið er til flugferða Icelandair því 15 til 20 prósent allra áætlunarferða þess eru til og frá breskum flugvöllum samkvæmt talningu Túrista. Óhætt er að fullyrða að fleiri dótturfélög Icelandair Group hafa einnig mikilla hagmuna að gæta á breska markaðnum. Til að mynda Icelandair Hotels því síðastliðinn vetur stóðu Bretar undir 36 af hverjum 100 seldum gistinóttum á öllum hótelum höfuðborgarinnar. Hvort vægi breskra gesta er svona hátt hjá Icelandair Hotels liggur hins vegar ekki fyrir og ekki heldur hversu stór hluti veltu ferðaskipuleggjandans Iceland Travel tengist Bretlandi. En víst má telja að breski markaðurinn skipti þar sköpum líkt og hjá fleiri íslenskum ferðaþjónustufyrirtækjum. Sérstaklega yfir vetrarmánuðina þegar það lætur nærri að einn af hverjum þremur erlendu ferðamönnum sem hingað koma er breskir. Vægi Bretanna er um fimmtungur af heildinni þegar litið er til alls ársins en þeir eru, ásamt Bandaríkjamönnum, langfjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi.

Gæti haft jákvæð áhrif á íslenska ferðaþjónustu

Aðspurður um áhrif þessarar gjörbreyttu stöðu í Bretlandi á rekstur Icelandair Group segir Björgólfur Jóhannsson, forstjóri, að það sé ljóst að niðurstöðu þjóðaratkvæðagreiðslunnar fylgir mikil óvissa, að minnsta kosti til skamms tíma. „Áhrifin til lengri tíma eru hins vegar mjög óljós og þess vegna erfitt að meta hvort útganga Bretlands úr Evrópusambandinu muni á endanum hafa jákvæð eða neikvæð áhrif á rekstur Icelandair Group og dótturfélaga eða á ferðaþjónustu á Íslandi.” Að sögn Björgólfs hefur hins vegar ekki verið gripið til sérstakra aðgerða innan fyrirtækisins vegna niðurstöðu þjóðartkvæðagreiðslunnar en virði hlutabréfa félagsins hefur lækkað um 6% síðustu þrjá daga.
TENGDAR GREINAR: VEIKING PUNDSINS GÆTI DREGIÐ ÚR FÖLDA BRESKA FERÐAMANNA YFIR VETURINN

Nýtt efni
Arnar Guðmundsson, Íslandsstofu

Íslandsstofa vinnur að því að markaðssetja Ísland sem ferðamannaland, kemur íslenskum fyrirtækjum á framfæri á erlendri grundu og liðkar til eftir bestu getu fyrir erlendri fjárfestingu á fimm sviðum atvinnulífs: orku og grænum lausnum, sjávarútvegi og matvælaframleiðslu, hugviti og tækni, listum og skapandi greinum - og loks ferðaþjónustu. Allt byggist þetta á útflutningsstefnu landsins, sem …

Það voru 27.293 starfandi í einkennandi greinum ferðaþjónustu hér á landi í mars 2024 sem er aukning um 2 prósent frá sama tíma í fyrra en 2 prósent færri í samanburði við mars 2018. Það ár voru ferðamenn hér flestir en gert er ráð fyrir álíka ferðamannastraumi í ár. Vægi starfsfólks með íslenskan bakgrunn er …

Þýski bílaframleiðandinn Volkswagen hefur slitið viðræðum við franska Renault um að þróa og smíða saman nýja gerð af rafknúnum smábíl á viðráðanlegu verði, sem keppt gæti við ódýrustu kínversku bílana. Hugmyndin var sú að bíllinn yrðu byggður á grunni Twingo-smábílsins frá Renault. Renault hyggst nú upp á eigin spýtur þróa Twingo áfram sem rafbíl og …

„Pittsburgh flugið fer vel af stað og er ánægjulegt að sjá að farþegar frá 25 Evrópulöndum hafa bókað flug með okkur til Pittsburgh um Ísland og þaðan hafa farþegar bókað flug til 30 áfangastaða Evrópumegin," sagði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í tilefni af fyrstu áætlunarferð flugfélagsins til bandarísku borgarinnar á fimmtudaginn. Forstjórinn lagði um …

Undirbúningur er á lokastigi um að koma á fót ævintýramiðstöð á Suðurlandi, þar sem gistiaðstaða og þjónusta verður tengd þjónustu, gönguferðum og útivist ævintýragjarnra ferðamanna. Ferðafólk, statt við Skógafoss, í ævintýraleit á Suðurlandi - MYND: ÓJ „Það koma stundum mjög athyglisverð verkefni, eins og þegar reynslumikill aðili úr ævintýraferðaþjónustu, sem hefur verið í slíkum rekstri …

Það er auðvitað eðlilegt að Barselóna, höfuðborg Katalóníu, dragi til sín mikinn fjölda ferðafólks. Borgin er fögur, sögurík og spennandi - en líka dálítið þreytt orðin á öllum þessum vinsældum, hömlulausum gestaganginum. Á síðasta ári gistu yfir 12 milljónir manna borginni, um sjö prósentum færri en 2019. Við bætast síðan allir þeir sem koma í …

Argentíski víniðnaðurinn hefur átt erfitt uppdráttar síðustu ár vegna óðaverðbólgu, óstöðugs gengis og minnkandi útflutnings. Það virðist þó heldur vera að lyftast brúnin á vínframleiðendum og virðast þeir helst þakka það harkalegri aðhaldsstefnu öfgakennda frjálshyggjumannsins Javier Milei, sem tók við forsetaembættinu í Argentínu í desember. Það tók strax að hægja á verðbólgu á fyrstu mánuðum …

Árið 2023 var 4.240 bókum bætt á lista yfir bannaðar bækur í Bandaríkjunum. Aldrei fyrr hafa jafn margar bækur verið bannaðar á einu ári. En á síðustu árum hefur þeim bókum sem settar eru á þennan bannlista fjölgað ár frá ári. Afleiðingin er sú að aðgengi að bókunum er takmarkað og þær eru fjarlægðar af …