Samfélagsmiðlar

Hlutabréf easyJet í frjálsu falli

easyJet nytt

Verðmæti þriðja umsvifamesta flugfélagsins á Keflavíkurflugvelli hefur lækkað um þriðjung frá því niðurstöður þjóðaratkvæðisgreiðslunnar í Bretlandi lágu fyrir á föstudagsmorgun. Verðmæti þriðja umsvifamesta flugfélagsins á Keflavíkurflugvelli hefur lækkað um þriðjung frá því niðurstöður þjóðaratkvæðisgreiðslunnar í Bretlandi lágu fyrir á föstudagsmorgun.
Daglega fljúga þotur easyJet, stærsta lággjaldaflugfélags Bretlands, þrjár til fimm ferðir til Íslands. Ekkert annað erlent flugfélag er svo umsvifamikið hér á landi og stendur félagið undir ríflega tíund allra áætlunaferða frá landinu yfir vetrarmánuðina. Félagið hóf Íslandsflug vorið 2012 frá Luton flugvelli við Lundúnir en býður nú upp á ferðir hingað frá sjö breskum og tveimur svissneskum flugvöllum. Eftir að Ísland komst á kortið hjá easyJet hefur ferðamönnum frá Bretlandi fjölgað mjög hratt og fjöldi svissneskra túrista yfir vetrarmánuðina þrefaldaðist. Umsvif félagsins eru því mjög þýðingamikil fyrir íslenska ferðaþjónustu.

Óviss framtíð

Niðurstöður þjóðaratkvæðagreiðslunnar um aðild Bretlands að ESB hafa hins vegar leikið hlutabréfaverð easyJet grátt því verðmæti bréfanna hefur lækkað um 33 prósent frá því á föstudagsmorgun. Ástæðan er talin vera sú að niðurstöðurnar skapa mikla óvissu um rekstur fyrirtækisins, til að mynda varðandi möguleika þess til að bjóða upp á áætlunarflug á milli áfangastaða á meginlandi Evrópu. Einnig er talið að lækkandi gengi breska pundsins dragi úr ferðalögum Breta og eins hefur gengisfellingin þau áhrif að eldsneytiskostnaður félagsins eykst umtalsvert. Forsvarsmenn easyJet höfðu heldur ekki farið leynt með það í aðdraganda þjóðaratkvæðagreiðslunnar að yrði niðurstaðan sú sem hún varð þá yrði félagið líklega að gera miklar breytingar á rekstri sínum og jafnvel skrá flugflotann í landi sem væri með loftferðasamning innan Evrópusambandslandanna eða í Sviss. 

Færri breskir ferðamenn

Sem fyrr segir eru umsvif easyJet sérstaklega mikil hér á landi yfir vetrarmánuðina og þá eru Bretar langstærsti ferðamannahópurinn hér á landi eða þriðjungur af heildarfjöldanum. Vægi þeirra á reykvískum hótelum yfir veturinn er ennþá hærra eða 36 prósent samkvæmt tölum Hagstofunnar. Nokkur samdráttur gæti orðið í fjölda breskra ferðamanna hér í vetur ef pundið heldur áfram að veikjast að mati Clive Stacey, forstjóra ferðaskrifstofunnar Discover the World, sem er árlega skipuleggur Íslandsferðir fyrir þúsundir Breta. Í samtali við Túrista um helgina sagði Stacey að stór hluti þeirra bresku ferðamanna sem hingað koma yfir veturna fljúgi mjög ódýrt til landsins og þessi hópur sé mjög viðkvæmur fyrir verðsveiflum líkt og hafa orðið á gengi breska pundsins. En það hefur fallið um átta prósent frá því fyrir helgi og um rúmlega fimmtung sl. ár. Þar með verður mun dýrara fyrir breska ferðamenn að ferðast um Ísland en á sama tíma mun hagstæðara fyrir íslenska ferðamenn að fara til Bretlands.

Nýtt efni

Veitingahúsarekstur á Íslandi getur verið töluverður barningur: Vaktafyrirkomulag er kostnaðarsamt og launin vega mjög þungt í rekstri, verð á hráefni er hátt og opinber gjöld ekki síður, einkum á áfengi. Veitingamenn bíða eins og aðrir að gengið verði frá kjarasamningum og það verði hægt að gera einhverjar áætlanir fram í tímann.  Þegar launin sem greiða …

Kauphöllin

Hlutabréfavísatalan Stoxx Europe 600 náði sína hæsta gilda á föstudaginn og hefur þá hækkað um nærri 70 prósent frá því mars 2020 þegar vísitala fór lægst í upphafi heimsfaraldursins. Vísitala Bloomberg sem fylgist með gengi evrópskra flugfélaga hefur á sama tíma hækkað um 23 prósent. Af stóru evrópsku flugfélögunum er Ryanair það eina þar sem …

Tónlistarmaðurinn hefur á þessum árum lagt inn 689 lög í eigin nafni. En þrátt fyrir afar litlar vinsældir hefur maðurinn fengið útborgaðar um það bil sem svarar 90 milljónum íslenskra króna frá streymisveitunum vegna þess hve oft lögin hafa verið spiluð. Til að fá útborgað um eitt hundrað krónur frá tónlistarstreymisveitu þarf lag að vera …

Árið 2023 varð metár í komum ferðamanna til hinnar fornu, fögru og söguríku Aþenu. Um sjö milljónir erlendra ferðamanna lentu á Aþenu-flugvelli sem kenndur er við Eleftherios Venizelos, 600 þúsundum fleiri en 2019. Bandaríkjamenn voru stærsti hópurinn, ein milljón, en næst á eftir komu 687 þúsund Bretar, 478 þúsund Þjóðverjar, 462 þúsund Frakkar og 410 …

Áætlun Ryanair á komandi sumarvertíð byggir á því að félagið fái að lágmarki 50 nýjar Boeing Max þotur en forstjóri flugfélagsins, Michael O'Leary, er svartsýnn á að það gangi eftir. Nýju þoturnar verði í besta falli fjörutíu en upphaflega hafði Boeing lofað 57 nýjum Max-þotum samkvæmt frétt Bloomberg. „Það hamlar vexti okkar að vita ekki …

Stellantis er einn stærsti bílaframleiðandi heims. Í viðtali við þýska blaðið Welt am Sonntag ítrekar Carlos Tavares, forstjóri Stellantis, stuðning samsteypunnar við banni við sölu á bílum knúnum bensíni og dísil árið 2035. Ummælin falla í tilefni af því að margir spá íhaldssveiflu í Evrópuþingskosningum í júní og að í framhaldi af því verði áformum …

Það vakti athygli að fáum dögum eftir lát eins af þekktari ritstjórum The New York Times, Joseph Lelyveld, streymdu inn á Amazon-netverslunina fjölmargar nýjar ævisögur ritstjórans. Lelyveld lést í janúar í ár og þegar bróðir hans Michael fór inn á netið fáum dögum eftir útför Josephs til að sjá hvernig samferðarmenn minntust bróðurins tók hann eftir …

Skotar hafa löngum verið hrifnir af hafragraut. Fornleifarannsókn á Suðureyjum á vegum Bristolháskóla árið 2022 leiddi í ljós að hafragrautur hefur verið hluti af mataræði þeirra árþúsundum saman. Á miðöldum einkenndist veðurfar í Skotlandi af miklum raka og skornum skammti af sólarljósi. Þar af leiðandi náðu aðeins harðgerðustu korntegundir að vaxa og upp frá því …