Samfélagsmiðlar

Vægið snarminnkar þrátt fyrir nærri tvöfalt fleiri ferðir

icelandair 767 757

Flugvélar Icelandair fóru ríflega tvöfalt fleiri ferðir til útlanda í síðasta mánuði en í maí árið 2013. Þrátt fyrir það minnka hlutdeild félagsins í umferðinni á Keflavíkurflugvelli Flugvélar Icelandair fóru ríflega tvöfalt fleiri ferðir til útlanda í síðasta mánuði en í maí árið 2013. Þrátt fyrir það minnka hlutdeild félagsins í umferðinni á Keflavíkurflugvelli verulega. Ástæðan er sú að önnur flugfélög hafa bætt ennþá meiru við sitt Íslandsflug.
Í maí árið 2013 voru að jafnaði farnar 20 áætlunarferðir á dag frá Keflavikurflugvelli. Meðaltalið var hins vegar 58 í nýliðnum mánuði og flugumferðin í maí hefur því þrefaldast á þremur árum.
Sem fyrr standa íslensku flugfélögin tvo, Icelandair og WOW, undir langstærstum hluta af öllum ferðum til og frá landinu en nú dreifist umferðin á fleiri félög en áður. Þannig buðu fimm flugfélög upp á reglulegar ferðir frá Keflavíkurflugvelli í maí árið 2013 en þau voru 18 í síðasta mánuði.

WOW tvöfaldast

Í maí í fyrra tóku vélar WOW samtals 161 sinni á loft frá Flugstöð Leifs Eiríkssonar en ferðirnar voru 323 að þessu sinni samkvæmt talningum Túrista. Umsvifin hafa s.s. tvöfaldast. Á sama tíma hefur Icelandair fjölgað ferðum sínum um nærri tvö hundruð eða um rúmlega fimmtung frá síðasta ári og þegar litið er til maí 2013 eru brottfarir Icelandair nærri tvöfalt fleiri. Þrátt þessa miklu aukningu þálækkar vægi félagsins á Keflavíkurflugvelli þegar litið er til ferðafjölda. Hefur hlutdeildin lækkað úr 80,1 prósenti í maí 2013 og niður í 60,9% í maí í ár eins og sjá má á línuritinu hér fyrir neðan.

Mismargir í hverji ferð

Tölurnar hér fyrir neðan byggja á daglegum talningum Túrista á flugumferð um Keflavíkurflugvöll og þar sem flugfélögin notast við misstórar þotur þá geta verið mun fleiri farþegarí vélum sumra félaga en annarra. Til að mynda notast WOW air við sífellt stærri flugvélar og Icelandair hefur tekið í notkun tvær breiðþotur. Sætanýting í vélunum er líka misjöfn og því segja tölurnar hér að neðan ekkert um hlutdeild félaganna þegar kemur að farþegafjölda en þær gefa hins vegar góða vísbendingu um hver staðan á markaðnum er.

Nýtt efni

Áður en skemmtiferðaskipin taka að fylla götur Ísafjarðar af forvitnum ferðalöngum eru tvær helgar að vori sem fylla bæinn af heldur ólíkum hópum fólks. Sú fyrri er páskahelgin þegar tónlistarfólk og áhangendur þeirra þyrpast í bæinn til að taka þátt í rokkhátíð alþýðunnar, Aldrei fór ég suður, og sú síðari er Fossavatnshelgin, sem fór fram …

Tekjur Finnair drógust saman um tvö prósent á fyrsta fjórðungi ársins þrátt fyrir að finnska flugfélagið hafi aukið framboðið. Skýringin á samdrættinum liggur í verkföllum, verri sætanýtingu og lægri tekjum af fraktflutningum samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Rekstrarkostnaður Finnair á fyrsta ársfjórðungi var á pari við sama tímabil í fyrra og tapaði …

Allt þar til að Boeing Max krísan hófst, í ársbyrjun 2019, framleiddi Boeing fleiri þotur en keppinauturinn, Airbus. Kyrrsetningar og endurteknir framleiðslugallar hafa hins vegar orðið til þess að hægt hefur á framleiðslunni í verksmiðlum Boeing og eftirspurnin minnkað. Í fyrra framleiddi Airbus 735 þotur en Boeing 528 og mun bilið að öllu óbreyttu breikka …

Fataverslunin Húrra Reykjavík opnar í brottfararsal Keflavíkurflugvallar í vor og verður þar boðið upp á úrval af fatnaði og skóm frá vinsælum vörumerkjum fyrir farþega á leið úr landi. „Við erum að stíga stór skref með opnun þessarar nýju og glæsilegu verslunar, sem á sér stað í tilefni af 10 ára afmæli fyrirtækisins. Þetta er …

MYND: ÓJ

„Þetta er ein heitasta gjafavara Íslands, það get ég sagt fullum fetum. Seljum mikið á netinu hjá okkur út um allan heim,“ segir Baldur Ólafsson, markaðsstjóri Bónus, við fyrirspurn FF7 um vinsældir burðarpoka Bónus meðal ferðamanna.  Áberandi er við verslanir Bónus í miðborginni að ferðamenn kaupa þar gjarnan marga burðarpoka úr endurefni efni sem skarta …

Koffínlausar kaffibaunir eru hefðbundnar kaffibaunir þar sem beiskjuefnið og örvandi hlutinn koffín hefur verið fjarlægt. Útbreiddasta og ódýrasta ferlið við að losa baunirnar við koffínið er hins vegar orðið umdeilt þar sem efnasambönd sem við það eru notuð eru nú tengd við ýmsa heilsufarskvilla.Hægt er að beita nokkrum aðferðum við að losa kaffibaunir við koffín. …

Þrjátíu og átta trilljónir er tala sem er svolítið erfitt að skilja. Trilljón er notað í Bandaríkjunum yfir það sem við Íslendingar köllum billjón, og billjón er þúsund milljarðar, eða milljón milljónir. Á núverandi gengi eru 38 trilljónir Bandaríkjadala sama og 5.320 billjónir íslenskra króna, eða 5,3 milljón milljarðar.  Það er gott að hafa þetta …

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …