Samfélagsmiðlar

Sætin í Íslandsfluginu nýtast einna best

Framkvæmdastjóri eins stærsta flugfélags Evrópu gæti ekki verið ánægðari með gang mála í fluginu til Íslands.

Lufthansa schindler

„Árangurinn á síðasta ári var eiginlega undraverður. Vélarnar voru fullar frá fyrsta flugi og til þess síðasta og sætanýtingin ein sú hæsta af öllum þeim flugleiðum sem Lufthansa starfrækir,” segir Christian Schindler, framkvæmdastjóri Lufthansa, aðspurður um Íslandsflug félagsins á síðasta ári. Þá bauð þetta stærsta flugfélag Þýskalands, í fyrsta sinn, upp á áætlunarferðir hingað frá Frankfurt og Munchen og samtals nýttu 25 þúsund farþegar sér ferðirnar.
Árin á undan flaug félagið hingað frá Dusseldorf, Hamborg og Berlín yfir aðalferðamannatímabilið.

Farþegarnir koma víða að

Í sumar fjölgar Lufthansa ferðunum frá Munchen og verða þær þá þrjár í viku líkt og frá Frankfurt en í þessum tveimur borgum eru umsvif félagsins mest. Þaðan starfrækir það til að mynda hátt í 200 flugleiðir og Schindler segir það endurspeglast í farþegahópnum sem nýtir sér Íslandsflugið. „Þýskir farþegar skipa þar um fjögur af hverjum tíu sætum, um helmingur er frá nágrannalöndunum í Mið- og Austur-Evrópu, Asíubúar eru um fimm prósent farþega en hlutfall Íslendinga er ögn lægra. Í þessari góða blöndu endurspeglast styrkleiki leiðakerfis Lufthansa.”

Enn bið eftir heilsársflugi

Þrátt fyrir að flugið hingað til lands gangi vel þá er ekki útlit fyrir að þýska flugfélagið hefji vetrarflug til Keflavíkurflugvallar á næstunni. Schindler segir erfitt að auka umsvifin mjög hratt, til þess þurfi til að mynda að ráða fleiri áhafnir og bæta í flugflota. „Ef þetta sumar gengur líka vel, líkt og útlit er fyrir miðað við bókanir, þá er samt aldrei að vita hvað verið gerum þarnæsta vetur.”

Nýtt verðkerfi

Í fyrra varð stefnubreyting hjá Lufthansa þegar félagið byrjaði að selja farmiða án farangursheimildar, líkt og lággjaldaflugfélögin gera, en að sögn Schindler hefur þetta fyrirkomulag reynst mjög vel. Hann tekur þó fram að matur og drykkur fylgi líka frítt með ódýrustu sætunum og að ávallt eigi að vera á boðstólum farmiðar í öllum þremur verðflokkunum sem Lufthansa bjóði uppá. Farþegar sem bóki með stuttum fyrirvara neyðist því ekki til að bóka dýrari verðflokkana.

Nýtt efni

„Samstarf fólks um allt land er forsenda þess að þróunin verði Grænlandi í hag. Ferðamenn virða ekki sveitamörk heldur eru með hugann allan við að njóta áfangastaða sinna. Þess vegna er svo brýnt að við sem áfangastaðurinn Grænland vinnum saman að því að bjóða upp á óaðfinnanlega og heildstæða upplifun - og náum saman, bæði …

Biðinni er brátt lokið og eftirvæntingarfullir aðdáendur írska rithöfundarins Sally Rooney getað andað léttar því að í liðinni viku var tilkynnt af The Wylie Agency, umboðsskrifstofu rithöfundarins, að ný bók væri væntanleg frá henni þriðjudaginn 24. september 2024.  Alex Bowler, talsmaður Faber & Faber, enska forlags rithöfundarins, sendi líka frá sér tilkynningu í tilefni af væntanlegri  …

Farþegar á Keflavíkurflugvelli gátu að jafnaði valið á milli nærri 10 brottfara á dag til höfuðborgar Bretlands í síðasta mánuði. Þetta er viðbót um eina ferð frá sama tíma í fyrra ef tillit er tekið til þess að nú er hlaupaár. London var sú borg sem oftast var flogið til frá Keflavíkurflugvelli í febrúar samkvæmt …

Það er bannað að auglýsa vín á Íslandi - nema auðvitað í amerískum samfélagsmiðlum og þeim erlendu vefsíðum sem íslenskir lesendur heimsækja. Áfengisauglýsingar eru hinsvegar mikilvæg tekjulind fjölmiðla í löndum allt í kringum okkur enda býr áfengisiðnaðurinn yfir miklu fjármagni og vill viðhalda áhuga neytenda á öllum aldri á þessum viðurkennda en varasama vímugjafa. FF7 …

Með hjálp málgreiningarforrits og athugun á orðanotkun hefur Lapo Lappin komist að því að tvær af vinsælustu bókum Camillu geta varla verið skrifaðar af höfundinum sjálfum og bendir Lappin á að textinn líkist mjög textum eftir annan rithöfund, Pascal Engman. Sjálf neitar Camilla (og það gerir Pascal einnig) öllum ásökunum og telur þær vera ávöxt öfundar …

Stundum fer rás atburða í hring. Flugvélasmiðja Spirit í Wichita var sett á stofn af Stearman Aircraft árið 1927 en tveimur árum síðar eignaðist United Aircraft and Transport Corporation fyrirtækið og rak til ársins 1934. Þá tók Boeing við rekstrinum og í heimsstyrjöldinni síðari, árið 1941, varð Spirit deild innan Boeing. Þannig hélst fyrirkomulagið til …

„Ég er búinn að vera í björgunarsveit í að verða 15 ár og í öllum útköllum tók ég Beef Jerky, þurrkað nautakjöt frá Bandaríkjunum, með mér sem nesti í neyð. Ég gekk til dæmis einu sinni þvert yfir landið, frá Reykjanestá yfir á Langanes og fyrir þá ferð gerði ég mikla leit að góðu, íslensku …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …