Samfélagsmiðlar

Íslenskir bjórframleiðendur verða af mikilli sölu í Fríhöfninni

frihofnin

Hlutdeild bjórs af áfengissölu í Fríhöfninni hefur dregist saman allar götur frá því að farþegum í Fríhöfninni var leyft að leggjast í sortir. Hlutdeild bjórs af áfengissölu í Fríhöfninni hefur dregist saman allar götur frá því að farþegum í Fríhöfninni var leyft að leggjast í sortir.
Í sumarbyrjun var reglum um áfengiskaup ferðamanna breytt á þann veg að nú geta þeir nýtt allan tollinn til kaupa á aðeins sterku áfengi, léttvíni eða bjór. Áður þurfti að blanda saman tegundum í samræmi við fimm ólíkar samsetningar. Fyrir þessa breytingu var í mesta lagi hægt að kaupa einn lítra af sterku áfengi en nú er hámarkið 1,5 lítrar og sá sem vill eingöngu vín getur nú tekið 6 flöskur í stað fjögurra. Á sama hátt getur ferðamaður sem aðeins kýs bjór keypt sex hálfs lítra kippur af öli en áður var hámarkið 4 kippur.

Fleiri farþegar en minni bjórsala

Þessar breytingar hafa haft það í för með sér að sala á bjór hefur dregist saman líkt og Túristi greindi frá í haust. Sú þróun hélt áfram í vetur því þrátt fyrir að farþegum í Flugstöð Leifs Eiríkssonar hafi fjölgað frá því að nýju tollareglurnar tóku gildi þá er bjórsala í Fríhöfninni ögn minni en á sama tíma í fyrra. Hlutdeild bjórs af áfengissölu hefur þannig dregist saman um 8 til 10 prósent eftir mánuðum samkvæmt upplýsingum frá Fríhöfninni.

Á mis við 2000 bjórflöskur á dag

Fyrir tollkvótabreytingu var aukning í bjórsölu í takt við aukna farþegafjölgun. Ef sú þróun hefði haldið áfram væri búið að selja um 180 þúsund fleiri lítra af bjór en raun ber vitni. Bróðurpartur alls bjórs sem seldur er í Fríhöfninni er íslenskur og því má segja að ölframleiðendur hér á landi verði af 245 þúsund lítra sölu á ári vegna þeirra breytinga sem nýjar tollareglur hafa á kauphegðun viðskiptavina Fríhafnarinnar. 245 þúsund lítrar eru ígildi 735 þúsund ölflaskna og að jafnaði fara því innlendir bjórframleiðendur á mis við sölu á um 2 þúsund flöskum eða dósum á dag í Fríhöfninni. En í stað bjórsins hefur sala á léttvíni aukist og aðallega á rauðvíni sem er, eins og gefur að skilja, allt innflutt.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …