Samfélagsmiðlar

Eurowings fækkar aftur ferðum til Íslands

Forsvarsfólk þýska lággjaldaflugfélagsins Eurowings sér ekki hag í auknu framboði á ferðum til Íslands þrátt fyrir brotthvarf eins helsta keppinautarins.

Þotur Eurowings verða sjaldséðari við Flugstöð Leifs Eiríkssonar í sumar.

Þýska lággjaldaflugfélagið Eurowings hefur síðustu sumur boðið upp á áætlunarflug til Íslands frá þýsku borgunum Stuttgart, Köln, Dusseldorf, Hamborg og Berlín. Stjórnendur félagsins sóttu hins vegar ekki um afgreiðslutíma á Keflavíkurflugvelli í sumar fyrir ferðir frá Stuttgart og Berlín og nú herma heimildar Túrista að flugfélagið hafi aflýst flugi sínu frá Dusseldorf og þá standa aðeins eftir tvær ferðir í viku frá annars vegar Köln og Hamborg yfir sumarmánuðina. Túristi hefur reynt að fá þessar og aðrar breytingar staðfestar hjá upplýsingafulltrúum Eurowings síðustu daga en án árangurs.

Við þennan samdrátt hjá Eurowings bætist að starfsemi Airberlin, eins helsta samkeppnisaðila Eurowings á þýska markaðnum, stöðvaðist í vetur. Bæði félög hafa boðið upp á næturflug héðan til Þýskalands og fara þoturnar þá í loftið frá Keflavíkurflugvelli rétt eftir miðnætti. Sá tími sólarhringins hefur hingað til verið skilgreindur sem háannatími í Flugstöð Leifs Eiríkssonar en umferðin á þessum tíma mun snarminnka í sumar. Ekki aðeins vegna brotthvarfs Airberlin og samdráttar hjá Eurowings heldur líka þar sem Icelandair hefur lagt af ferðir á þessum tíma sólarhrings. Þar með fækkar ferðum félagsins til nokkurra áfangastaða. Til að mynda Munchen en samkvæmt talningu Túrista voru ferðirnar þangað 48 í júlí sl. en verða daglega í sumar. Á móti kemur að Icelandair býður nú í fyrsta sinn í mörg ár upp á áætlunarferðir til Berlínar.

Í heildina verður flogið héðan til 9 þýskra borga í sumar á vegum 5 flugfélaga eins og hér má sjá. En yfir sumarmánuðina eru Þjóðverjar næst fjölmennastir í hópi ferðamanna hér á landi.

Nýtt efni

Heldur færri beiðnum um vegabréfsáritun var hafnað á Schengen-svæðinu 2023 miðað við árið á undan, 1,6 milljónum eða 15,8 prósentum af heildarfjölda áritana í stað 17,9 prósenta. Flestum beiðnum var að venju hafnað í Frakklandi eða 436.893, samkvæmt frétt SchengenNews, en Frakkar taka líka við flestum beiðnum. Þau ríki sem koma næst á eftir á …

Þegar nýtt íslenskt flugfélag fer í loftið þá er Kaupmannahöfn ávallt meðal fyrstu áfangastaða. Þannig var það í tilfelli Iceland Express, sem þó var ekki fullgilt flugfélag, Wow Air og Play. Hjá öllum þremur var stefnan ekki sett á Stokkhólm fyrr en fleiri þotur höfðu bæst í flotann. Play fór sína fyrstu ferð til sænsku …

Árið 2023 varð landsvæði sem nam tvöfaldri stærð Lúxemborgar eldum að bráð í Evrópu - meira en hálf milljón hektara gróðurlendis eyðilagðist. Samkvæmt upplýsingum Evrópska upplýsingakerfins um gróðurelda (European Forest Fire Information System - EFFIS) voru 37 prósent umrædds lands þakin runnum og harðblaðaplöntum en á 26 prósentum óx skógur.  Auk gríðarlegs tjóns vistkerfisins fylgdu …

Kopar er nú meðal eftirsóttustu hráefna í iðnaði og verð á honum hækkar ört - svipað og gerðist með hráolíuna á áttunda áratugnum eftir að olíuframleiðendur í Arabalöndunum settu viðskiptabann á Bandaríkin og bandalagsríki þeirra vegna stuðnings við Ísrael í Yom Kippur-stríðinu. Mikil hækkun á verði kopars á mörkuðum skýrist raunar að hluta af auknum …

Ísland komst fyrst á kortið hjá United Airlines vorið 2018 þegar félagið hóf áætlunarflug hingað frá New York. Síðar bætti bandaríska flugfélagið við ferðum hingað frá Chicago og í báðum tilvikum voru brottfarir í boði frá frá vori og fram á haust. Í fyrra varð ekkert út Íslandsflugi United frá New York en í lok …

Ferjan Sæfari leggst að bryggju í Sandvík, þorpi Grímseyjar, um hádegisbil eftir um þriggja klukkustunda siglingu frá Dalvík. Ferjan stoppar ekki lengi í eyjunni í þetta sinn heldur leggur aftur af stað frá Grímsey klukkan 14. Dagsferðalangar í Grímsey á veturna stoppa því aðeins í tæpar tvær klukkustundir í eyjunni en leggja á sig meira …

Mótun ferðamálastefnu fyrir Ísland til ársins 2030 var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira en 100 manns að þeirri vinnu. Drög að tillögu til þingsályktunar voru birti í febrúar og …

Þrátt fyrir takmarkað framboð á flugi innan Evrópu þá eru fargjöld ekki á uppleið og verðþróunin er neytendum í hag nú í sumarbyrjun að sögn forstjóra og fjármálastjóra Ryanair sem kynntu nýtt ársuppgjör félagsins nú í morgun. Reikningsár þessa stærsta lágfargjaldaflugfélags Evrópu lauk í lok mars sl. og þar var niðurstaðan hagnaður upp á 1,9 …