Samfélagsmiðlar

58 íslenskir hjólarar fóru 300 km í Svíþjóð

Það styttist í að ræst verði út í fjölmennustu hjólreiðakeppni Svíþjóðar en ennþá er hægt að skrá sig til leiks.

Frá Vätternrundan.

Þeir sem tóku vel eftir í landafræðitímum í barnaskóla muna vafalítið ennþá eftir þrenningunni Vänern, Vättern og Mälaren. Sennilega hafa þó fáir leitt hugann að þessum þremur stærstu vötnum Svíþjóðar síðan þeir lærðu undir landafræðipróf á sínum tíma og það sem stóð um vötnin í bókinni er auðvitað löngu gleymt. Til upprifjunar má nefna að Vättern er 130 kílómetra langt og 31 km að breidd og leiðin í kringum þetta næststærsta vatn Svíþjóðar er 300 kílómetra löng. Og þá leið er vinsælt að hjóla og sérstaklega í júní þegar Vätternrundan fer fram, fjölmennasta hjólakeppni Svíþjóðar.

Það þurfa ekki allir að hjóla alla leið því einnig eru í boði styttri vegalengdir en í ár er gert ráð fyrir að 23 þúsund hjólareiðagarpar fari alla leið. Auk þess er boðið upp á sérstaka kvennakeppni og svo er hægt að fara hálfa leið eða jafnvel í fjallahjólakeppnina. Möguleikarnir eru margir.

Í fyrra hjóluðu 58 Íslendingar alla 300 kíolómetrana að sögn Ulrika S. Svenstedt kynningarstjóra  Vätternrundan. Hún segir að í heildina mæti til leiks hjólreiðakappar frá um 80 löndum og fyrir utan heimamenn þá koma flestir komi frá Þýskalandi, Noregi, Finnlandi og Danmörku. Ulrika mælist til þess að þeir sem ætla sér að taka þátt í keppninni hugi sem fyrst að skráningu og líka hvar þeir ætli að búa. Það er nefnilega fá hótel í kringum rásmarkið og endamarkið í bænum Motala en þó er ennþá hægt að finna pláss og eins er boðið upp á gistingar í heimahúsum og jafnvel í skólum. Einnig eru tjaldstæði kostur í stöðunni. Aðspurð um hversu leiðina sjálfa þá segir Ulrika að hún sé ekki ýkja krefjandi en fara þurfi upp tvær til þrjár brekkur sem taki á.

Vätternrundan fer fram 15. júní en þessi 300 km hjólreiðakeppni er hluti af nokkrum strembnum keppnum sem teljast vera „Svensk klassiker“. Og í Svíþjóð þykir merkilegt að hafa klárað þær allar. Þátttökugjaldið er rétt um 21 þúsund krónur (1800 sænskar) og í ljósi þess hversu veik sænska krónan er um þessar mundir þá verður seint ódýrara en þetta að vera með. Gjaldið er lægra fyrir styttri hjólakeppninnar við Vättern en þær fara fram í vikunni á undan aðalkeppninni.

Til Svíþjóðar má svo fljúga með Icelandair, WOW og Norwegian til Stokkhólms og auk þess flýgur Icelandair til Gautaborgar. En frá þessum tveimur borgum eru um 250 kílómetrar að rásmarkinu í Motala.

Nýtt efni

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …

Kínverski bílaframleiðandinn Chery virðist vera að ná samningum um að eignast fyrstu verksmiðju sína í Evrópu, nánar tiltekið í katalónska höfuðstaðnum Barselóna á Spáni. Um er að ræða verksmiðju sem Nissan lokaði árið 2021 og er markmið yfirvalda á Spáni og héraðsstjórnarinnar í Katalóníu að endurheimta þau 1.600 störf sem þá glötuðust. Nú hefur katalónski …