Samfélagsmiðlar

Leyndingarleyfi WOW í London fóru til tveggja flugfélaga

Lágfargjaldaflugflugfélögin easyJet og Wizz air munu frá og með vorinu taka við afgreiðslutímum WOW air á Gatwick flugvelli.

wow gma Friðrik Örn Hjaltested

Fyrir jól staðfestu stjórnendur WOW air orðróm um að þeir hefðu selt lendingarleyfi flugfélagsins á Gatwick flugvelli í London. Í tilkynningu flugfélagsins var þó tekið fram að ekki yrði upplýst um söluverð né kaupendur. Nýuppfærðar upplýsingar yfir leyndingarleyfi í Bretland sýna hins vegar að það var breska flugfélagið easyJet og hið ungverska Wizz air sem keyptu tímana.

Það síðarnefnda er að stórum hluta til í eigu Indigo Partners sem nú íhugar kaup á WOW air. En líkt og Túristi greindi frá þá er Wizz air að hefja flug til Gatwick í vor. Hversu mikið WOW air fékk fyrir lendingarleyfin kemur ekki fram en fram í hinum opinberu bresku gögnum en þar sést að easyJet tekur við morguntímunum af WOW air á meðan Wizz Air fær kvöldtímana.

Athygli vekur að sala á leyfunum til Wizz Air fór fram 30. nóvember eða daginn eftir að kaupum Icelandair á WOW air var slitið daginn áður og síðar þann dag var tilkynnt viðræður um fjárfestingu Indigo Partners í WOW air. Og í ljósi fyrrnefndra tengsla Indigo Partners við Wizz Air og tímasetningu sölunnar á lendingarleyfunum þá má leiða af því líkum að salan „slottunum“ hafi verið hluti af samningaviðræðunum milli Indigo Partners og Skúla Mogensen, eina eiganda WOW air. Salan á leyfunum til easyJet fór fram 5. desember. Almennt tíðkast ekki að lendingarleyfi séu markaðsvara en viðskipti með þau eru heimil í Bretlandi.

WOW air hyggst flytja allt sitt Lundúnarflug til Stansted en sú flughöfn er ekki eins fjölfarin eins og Gatwick og býður upp á mun færri tengimöguleika. Þar með geta ferðaplön hluta þeirra sem keypt hafa miða með WOW air til London í vor og sumar riðlast. Til að mynda Íslendinga sem ætluðu að fljúga með WOW air til Gatwick og þaðan beint út í heim og líka útlendinga sem áformuðu flug hingað frá Gatwick eftir millilendingu.

Nýtt efni

Vaxandi óánægju gætir meðal leigusala og húsnæðismiðlara í Bandaríkjunum með það ægivald sem Airbnb hefur á skammtímaleigumarkaðnum. Margir eru sagðir leita leiða til að afla leigutekna utan eða meðfram kerfi bandaríska risans, sem gerir stöðugt meiri kröfur til þeirra sem leigja út vegna þrýstings frá samfélögum sem stynja undan umfangi og markaðsáhrifum skammtímaleigu til ferðafólks.  …

Flugsamstæðan Air France KLM hefur greint frá því að rekstrarhagnaður á síðasta ársfjórðungi hafi minnkað um 30% og er það verri afkoma en flugmálasérfræðingar bjuggust við. Helstu skýringar eru sagðar aukinn starfskostnaður og hærra olíuverð en búist var við. Þetta er veruleiki sem önnur flugfélög hafa almennt verið að kljást við. Á öðrum ársfjórðungi nam …

Þegar stjórnendur Play kynntu í apríl sl. uppgjör fyrirtækisins fyrir fyrstu þrjá mánuði ársins þá brugðu þeir út af vananum og birtu engan árshlutareikning. Þar með fengu fjárfestar og greinendur ekki aðgang að uppfærðum efnahagsreikningi fyrir flugfélagið þar sem meðal annars eigna- og skuldastaða kemur fram. Um leið fengust ekki upplýsingar um hvert eiginfjárhlutfall félagsins …

Suður-kóreski rafhlöðuframleiðandinn LG Energy Solution (LGES) á í viðræðum við þrjá ónefnda kínverska birgja um að framleiða ódýrar bílarafhlöður fyrir Evrópumarkað og bregðast þannig við hærri verndartollum Evrópusambandsins á rafbíla frá Kína.  Þetta hefur Reuters-fréttastofan eftir háttsettum heimildarmanni innan LGES, sem er í hópi stærstu rafhlöðuframleiðenda heims ásamt CATL í Kína, Panasonic í Japan og …

Þó margir njóti guðaveiga í sumarfríinu þá er hásumarið rólegur tími í heimi vínviðskipta. Það er löngu búið að ganga frá sölu á framleiðslu liðins árs en beðið tíðinda af næstu vínuppskeru. Þegar horft er á heildina þá hefur dregið úr vínsölu vegna efnahagsþrenginga og breyttra neysluhátta. En loftslagsbreytingar valda vínbændum víða erfiðleikum og hafa …

Það kemur skýrt fram í afkomutölum rafbílaframleiðandans Tesla að hægt hefur á orkuskiptum í bílasamgöngum. Á fyrri helmingi ársins hefur Tesla selt um 831 þúsund rafbíla en Elon Musk hafði spáð því að á árinu öllu myndu seljast um 1,8 milljónir bíla. Það vantar því enn mikið upp á að sú spá rætist. Sala Tesla …

Áður en Play fór í loftið sumarið 2021 var efnt til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Umsjón með útboðinu höfðu Arctica Finance og Arion banki en þessi tvö fjármálafyrirtæki komu einnig að fjármögnun Wow Air á sínum tíma. Í útboði meðal almennings reyndist umframeftirspurnin áttföld. Í kynningarefni sem fylgdi hlutafjárútboðinu var aðeins ein …

„Okkur er ánægja að tilkynna um fjölgun A350-900-véla í utanlandsflugi og A321neo í innanlandsflugi,“ segir Yukio Nakagawa, innkaupastjóri Japan Airlines, í tilkynningu félagsins um samninga við Airbus um kaup á nýjum þotum. „Með því að flýta því að taka í notkun nýjustu og sparneytnustu flugvélarnar viljum við veita viðskiptavinum okkar besta hugsanlegu þjónustu um leið …