Samfélagsmiðlar

Flugfreyjur og flugþjónar taka við þjórfé

Farþegar Frontier geta nú borgað aukalega fyrir veitingarnar um borð ef þeir eru ánægðir með þjónustuna. Ekki eru allir sáttir við þessa nýjung og samkeppnisaðilar Frontier hafa ekki fylgt fordæminu.

Farþegar Frontier geta nú gefið þjórfé ef þeir eru ánægðir með þjónustuna um borð.

Það er löng hefð fyrir því vestanhafs að viðskiptavinir matsölustaða borgi þjónustufólkinu aukalega fyrir afgreiðsluna. Þess háttar hefur ekki viðgengist í flugvélum jafnvel þó þar þurfi orðið í flestum tilfellum að borga fyrir veitingar. Helsta ástæðan er kannski  sú að löngum hefur verið litið svo á að flugliðar væru fyrst og fremst í farþegarýminu til að gæta öryggis farþega. Afgreiðsla á veitingum væri í raun aukaverkefni sem stéttin sinnir.

Eðli flugfreyjustarfsins horfir þó öðruvísi við stjórnendum lággjaldaflugfélagsins Frontier sem hafa síðustu þrjú ár boðið farþegum að láta fé af hendi rakna til áhafnarinnar þegar greitt er fyrir veitingar og annan varning um borð. Og reglan hefur verið sú að allt sem safnast fer í sameiginlegan sjóð allra flugliða flugfélagsins.

Á þessu varð hins vegar breyting um áramótin og nú er þjórféð eyrnamerkt þeirri flugfreyju eða flugþjóni sem rukkar farþegann fyrir veitingarnar. Haft er eftir talsmanni Frontier, í grein Bloomberg, að þetta sé aðeins valkostur sem boðið er uppá og margir farþegar nýti sér. Engum beri skylda til að bæta við þjórfé. Á það er bent í grein Bloomberg að helstu samkeppnisaðilar Frontier vestanhafs, lággjaldaflugfélögin Spirit og Allegiant, hafi ekki fylgt fordæminu.

Sara Nelsson, formaður verkalýðsfélags flugliða, er heldur ekki hrifin af þjórfé í farþegarýminu. Vill hún meina að stjórnendur Frontier hafi telft fram þessum valkosti á sínum tíma til að draga úr samstöðu meðal flugliða þegar kjarasamningar voru í bígerð. Tveimur árum síðar eru samningarnir ennþá ófrágegnir og í lok síðasta árs greiddi meirihluti flugliða Frontier atkvæði með verkfalli.

Þess má geta að Frontier flugfélagið er í eigu Indigo Group sem nú skoðar kaup á umtalsverðum hlut í WOW air.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …