Samfélagsmiðlar

Finnar finna fyrir aukinni ásókn Kínverja í Íslandsflug

Á meðan túristum hér á landi fækkaði almennt í janúar þá fjölgaði kínversku ferðafólki umtalsvert. Forsvarsfólk Finnair finnur fyrir þessari auknu eftirspurn.

Átjándi hver ferðamaður hér á landi í janúar var með kínverskt vegabréf.

Umsvif Finnair í Kína hafa aukist í takt við aukna ferðagleði Kínverja og í dag fljúga þotur finnska flugfélagsins reglulega til sjö kínverskra borga. Frá flugvellinum í Helsinki geta svo kínversku farþegarnir flogið áfram út um alla Evrópu hafi þeir ekki ætlað sér að stoppa í Finnlandi.

Það er óhætt er að fullyrða að Icelandair hafi notið góðs af Asíuflugi Finnanna og að stór hluti þeirra sem nýta sér áætlunaraferðir Icelandair frá Helsinki séu einmitt asískir ferðamenn sem flogið hafa að heiman með Finnair en hafa sett stefnuna á Ísland. Nú situr Icelandair þó ekki eitt að Íslandsfluginu frá Helsinki því fyrir nærri tveimur árum síðan hóf Finnair að fljúga hingað til lands.

„Ísland hefur vaxið jafnt og þétt á kínverska markaðnum og reyndar hraðar en margir aðrir áfangastaðir,“ segir Simon Barrette, blaðafulltrúi Finnair, í svari til Túrista. En í nýliðnum janúar fjölgaði kínverskum ferðamönnum hér langmest því þá komu hingað um tólf hundruð fleiri Kínverjar en á sama tíma í fyrra samkvæmt talningu Ferðamálasofu. Skýringuna á því má meðal annars finna í fleiri ferðum Finnair hingað til lands því í janúar fjölgaði félagið ferðum sínum til Keflavíkurflugvallar úr þrettán í tuttugu og tvær samkvæmt talningu Túrista.

Gera má ráð fyrir að fjöldi kínverskra ferðalanga hér á landi hafi líka aukist í febrúar enda nær ferðagleði Kínverja hámarki í kringum kínversk áramót en ár svínsins hófst einmitt í síðustu viku.

Nýtt efni

„Við erum á lokametrunum í undirbúningi og opnum vonandi í september," segir Inga Harðardóttir, framkvæmdastjóri Flóra hotels, um nýtt íbúðahótel á vegum Reykjavik Residence við Vatnsstíg. Á nýja hótelinu verða 26 íbúðir í nýuppgerðum fasteignum milli Laugavegs og Hverfisgötu en Reykjavik Residence rekur íbúðahótel á nokkrum stöðum í miðborginni. Flóra hotels, móðurfélag Reykjavík Residence, rekur …

Níunda fjórðunginn í röð lækkar verð á notuðum lúxus úrum og verðlækkun ársins nemur 1,2 prósentum, samkvæmt fjárfestingabankanum Morgan Stanley sem vel fylgist með verðþróuninni. Dýrustu úrin hafa lækkað ennþá meira og þannig hefur verðið á notuðu Rolex farið niður um 7,2 prósent síðastliðna 12 mánuði. Morgan Stanley gerir ráð fyrir að þessi verðþróun verði …

Rekstrarafkoma Play var neikvæð um 2,9 milljarða króna í fyrra og svo bættust við rúmir þrír milljarðar í fjármagnskostnað. Tapið fyrir skatt nam því 6,3 milljörðum króna. Afkomuspáin fyrir yfirstandandi ár gerði ráð fyrir að rekstrarafkoman yrði í kringum núllið en nú hefur staðan versnað og reiknað er með neikvæðri afkomu. Þetta kemur fram í …

Verð á hlutabréfum í þýska rafhlöðuframleiðandanum Varta hrundi við opnun markaðar í Frankfurt í dag, eða um nærri 80%, eftir að fréttir bárust af tillögum um endurskipulagningu fyrirtækisins. Þær myndu leiða til þess að hlutabréf núverandi eigenda yrðu nánast verðlaus.  Meðal þess sem að rætt er um er að núverandi meirihlutaeigandi, austurríski milljarðamæringurinn Nichael Tojner, …

Meðal þess sem kom í ljós eftir Covid-19-faraldurinn var að starfsfólk skorti í vaxandi ferðaþjónustu víða um heim. Faraldurinn truflaði gangverk vinnumarkaðar margra landa og sér ekki fyrir endann á því. Skortur á starfsfólki gæti hamlað vexti í greininni. Ætli megi ekki segja að fólk vilji fremur ferðast en þjóna öðrum? Vandræði eru á mörgum …

Íslandssjóðir eru ekki lengur meðal 20 stærstu hluthafa Icelandair en sjóðastýringafyrirtækið, sem er í eigu Íslandsbanka, varð stærsti hluthafinn í Play eftir hlutafjáraukningu í apríl sl. Íslandssjóðir hafa síðustu mánuði dregið töluvert úr fjárfestingu sinni í Icelandair og eru ekki lengur meðal tuttugu stærstu hluthafanna. Nú eru aftur á móti tvö eignarhaldsfélög á vegum Högna …

Ekkert félag flýgur fleirum innan Evrópu en lágfargjaldaflugfélagið Ryanair gerir og síðustu mánuði hafa farþegar félagsins að jafnaði borgað minnað fyrir sætin en þeir sem voru á ferðinni í fyrra. Tekjur félagsins lækkuðu þannig á milli ára samkvæmt uppgjöri sem félagið birti í morgun fyrir fjórðunginn apríl til júní. Sá er fyrsti fjórðungur reikningsársins hjá …

BYD

Kínverski rafbílaframleiðandinn BYD lækkaði verð á bílum sínum á íslenska markaðnum í ársbyrjun þegar dregið var úr opinberum stuðningi við kaup á nýjum rafbílum. Þar með gat Vatt, sem er með umboð fyrir BYD hér á landi, boðið ódýrustu tegundina á lægra verði en í fyrra að því gefnu að kaupandinn fái hinn nýja rafbílastyrk …