Samfélagsmiðlar

Íslandsflugið vinsælt hjá Asíubúum

Finnska flugfélagið Finnair ætlar að bæta tveimur brottförum í viku til Íslands í vetur. Íslendingar áttu stóra hlut í félaginu fyrir um áratug síðan.

finnair a

Þotur finnska flugfélagsins Finnair hafa verið fastagestir á Keflavíkurflugvelli allt frá því að Íslandsflug félagsins hófst í apríl 2017. Upphaflega var ætlunin að bjóða aðeins upp á áætlunarferðir hingað frá vori og fram á haust en viðtökurnar voru það góðar að félagið bætti Íslandi strax við vetraráætlun sína. Og nú sjá Finnarnir tækifæri í ennþá tíðari brottförum því þeim verður fjölgað úr þremur í fimm í viku næstkomandi vetur. Þetta staðfestir talsmaður félagsins í svari til Túrista.

Þar kemur líka fram að áfram njóti Ísland mikilla vinsælda hjá asískum farþegum en Finnair er mjög stórtækt í flugi til Austurlanda fjær. Þannig fljúga þotur félagsins reglulega til sjö kínverskra borga auk nokkurra áfangastaða í Japan og Suður-Kóreu. Það kemur þeim íslenskum farþegum vel sem stefna á ferðalög til þessara landa. Sérstaklega þeim sem kjósa að ferðast á einum miða og vera þá á ábyrgð flugfélagsins ef seinkanir riðla ferðaplönum. Auk Finnair býður Icelandair upp á flug til Helsinki og vetraráætlun félagsins gerir ráð fyrir morgunferðum þangað alla daga vikunnar.

Það er finnska ríkið sem fer með meirihluta í Finnair en stuttu fyrir hrun var FL-Group næststærsti eigandinn með 22 prósent hlut. Þá settist þá Sigurður Helgason, fyrrum forstjóri Icelandair, í stjórn finnska flugfélagsins fyrir íslensku eigendurna. Þeir losuðu svo sinn hlut með töluverðu tapi vorið 2008. Þá var afkoma Finnair neikvæð en félagið hefur verið á siglingu síðustu ár og skilað góðum afgangi. Skrifast viðsnúningurinn oftar en ekki á hið umsvifamikla Asíuflug félagsins.

Nýtt efni

Eftirspurn eftir ferðalögum til útlanda meðal Íslendinga er áfram sterk fullyrti Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, á kynningu á nýju uppgjöri flugfélagsins nú í morgun. Farþegum Icelandair frá heimamarkaðnum fækkaði hins vegar um 9 prósent á öðrum ársfjórðungi í samanburði við sama tímabil í fyrra. Þennan samdrátt útskýrði Bogi Nils með því að benda á …

Í byrjun júlí tóku gildi bráðabirgðatollar á rafbíla sem fluttir eru inn frá Kína til aðildarríkja Evrópusambandsins. Var gripið til þessa eftir að rannsókn á vegum Framkvæmdastjórnar Evrópusambandsins leiddi í ljós að kínverska framleiðslan nyti óeðlilega mikils ríkisstuðnings og skaði því evrópskir rafbílaframleiðendur. Aukatollurinn, sem nú leggst ofan á þann 10 prósent toll sem fyrir …

Á öðrum ársfjórðungi í fyrra hagnaðist Icelandair um 2,1 milljarð króna fyrir skatt en núna var niðurstaðan hagnaður upp á 73 milljónir króna. Í dollurum, uppgjörsmynt Icelandair, var rekstrarafkoman (Ebit) jákvæð um 3,3 milljónir dollara en 21 milljón í fyrra. Sú niðurstaða var sú besta í mörg ár eins og sjá má. Skilyrði til flugrekstrar …

Fyrir fjórum vikum síðan boðaði Lilja Dögg Al­freðsdótt­ir, menn­ing­ar- og viðskiptaráðherra, átak í markaðssetningu á Íslandi sem áfangastað fyrir ferðamenn. Segja má að ráðherrann hafi verið að svara kalli forsvarsfólks ferðaþjónustunnar sem hvatt hefur til opinberrar kynningar á Íslandi sem áfangastað líkt og víða tíðkast. Tveimur dögum eftir að Lilja Dögg lofaði „hundruðum millj­óna“ til …

Stjórnendur Icelandair og Play gáfu það út í sumarbyrjun að fargjöld hefðu lækkað vegna mikillar samkeppni í flugi yfir Atlantshafið. Félögin tvö þurfa nú í auknum mæli að sækja á þann markað þar sem minni eftirspurn er eftir Íslandsferðum. Gallinn er hins vegar sá að farþegar sem fljúga milli Evrópu og N-Ameríku, með millilendingu á …

Í júní í fyrra voru óvenju margir bandarískir ferðamenn á landinu miðað við flugframboð. Nú í sumar hefur flugferðunum fjölgað um 12 prósent en samt fækkaði bandarískum ferðamönnum um 19 prósent í nýliðnum júní. Það er Icelandair sem er langumsvifamest í flugi héðan til Bandaríkjanna og stóð félagið undir 7 af hverjum 10 flugferðum héðan …

Víðast hvar eru gistinætur útlendinga helsti mælikvarðinn á gang mála í ferðaþjónustu enda nær eingöngu eyríki að telja ferðafólk við landamæri með einföldum hætti. Hjá frændþjóðum okkar eru gistinæturnar því aðalmálið og nú fjölgar erlendu gestunum í Noregi þónokkuð frá fyrra ári en forsvarsfólk íslenskra ferðaþjónustufyrirtækja hefur undanfarna mánuði bent á harðnandi samkeppni við þau …

helsinki yfir

Hagstofur víða birta nú nýjar verðlagsmælingar sem flestar sýna að verðbólga er á niðurleið. Nú í morgunsárið var komið að finnsku hagstofunni og þar sýna tölur að verðlag hefur hækkað um 1,3 prósent síðastliðna 12 mánuði. Á milli maí og júní fór verðbólgan niður um 0,2 prósent. Það voru lækkandi húsnæðisvextir og fallandi verð á …