Samfélagsmiðlar

Lítilsháttar samdráttur í hótelbókunum fyrir haustið

Tölur frá hótelbókunarfyrirtækinu Booking.com sýna að fjöldi bókana á gistingu hér á landi í september fram til nóvember er minni en á sama tíma.

Í haust munu um 132 þúsund færri ferðamenn heimsækja Ísland í samanburði við september, október og nóvember í fyrra samkvæmt farþegaspá Isavia. Ef þetta gengur eftir þá mun samdrátturinn þessar þrjá mánuði nema ríflega fjórðungi. Svona mikil niðursveifla er þó ennþá ekki sjáanleg í gögnum hótelbókunarsíðunnar Booking.com sem er mjög umsvifamikil hér á landi sem víðar. Í svari fyrirtækisins, við fyrirspurn Túrista, kemur fram að í fjöldi hótelbókanna á Íslandi í haust hafi lækkað lítilsháttar í samanburði við sama tímabil í fyrra. „Það mun þó mjög líklega breytast því áfram er Ísland vinsæll áfangastaður hjá viðskiptavinum okkar,“ segir í jafnframt í svarinu.

Hversu góða mynd bókunarstaðan hjá Booking.com gefur af ástandinu á íslenska gistimarkaðnum er ekki hægt að fullyrða um. En samkvæmt mati Ferðamálastofu, sem birt var í fyrra, þá var Booking.com með um helmings hlutdeild á sínum markaði hér á landi. Var þá litið til umsvifa netbókunarsíðna sem miðla gistingu gegn þóknun.

Hafa ber í huga að síðustu mánuði hefur gistinóttum útlendinga hlutfallslega fækkað nokkru minna en sem nemur samdrætti í fjölda ferðamanna sem fara um Keflavíkurflugvöll. Hluti af skýringunni á því liggur líklega í fækkun svokallaðra sjálftengifarþega sem skekkt hafa talningu ferðamanna við vopnaleitina í Leifsstöð. Nýbirtar tölur Hagstofunnar yfir gistinætur í maí gefa til að mynda til kynna að dvalartími útlendinga hér á landi hefur lengst og er nú í takt við það sem hann var á sama tíma árin 2012 til 2016.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …