Samfélagsmiðlar

Þotur fá andlitslyftingu og stjórnendum fækkað

Forstjóri SAS kynnti í morgun nýtt útlit á þotum flugfélagsins. Um mánaðarmótin fækkar svo framkvæmdastjórum fyrirtækisins.

Svona eiga allar SAS þotur að líta út fyrir árslok 2024.

Splunkunýjar Airbus þotur í nokkrum stærðarflokkum bætast við flota skandinvíska flugfélagsins SAS á næstu árum. Og þær verða ekki málaðar á sama hátt og flugvélarnar sem fyrir eru. Bláir liturinn á stélinu mun nefnilega ná yfir mun stærra svæði en áður og hreyflarnir verða ekki lengur rauðir heldur silfurlitaðir. Heiti félagsins verður jafnframt silfrað á búknum. Þetta er meðal þeirra breytinga sem kynntar voru við athöfn í Kaupmannahöfn í morgun. Núverandi útlit á flugflota SAS hefur verið við lýði í tuttugu og eitt ár og því kominn tími á andlitslyftingu að mati stjórnenda félagsins.

Sem fyrr segir er endurnýjun flugflota SAS helsta kveikjan að nýja útlitinu en félagið hefur pantað nýjar Airbus þotur af gerðunum A350, A320neo, A330 og A321LR. Þær verða afhentar í áföngum fram til ársins 2023 og ári síðar er ætlunin að allar eldri þotur verði líka komnar í nýju litina. Í tilkynningu frá SAS segir að málningin sem notuð verður þekji mun betur en sú eldri og þar með þurfi ekki eins margar umferðir sem létti vélarnar töluvert og dragi enn frekar úr eldsneytisþörf.

Á sama hátt ætlar SAS að létta stjórnun fyrirtækisins með því að fækka í framkvæmdastjórn nú um mánaðamótin. Eftir breytingar verða þar sex framkvæmdastjórar auk forstjórans en til samanburðar eru níu í framkvæmdastjórn Icelandair. SAS flutti um 29 milljónir farþega í fyrra en rétt rúmlega fjórar milljónir flugu með Icelandair.

 

Nýtt efni

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …

MYND: ÓJ

Kínverskir ferðamenn hafa verið töluvert áberandi í Reykjavík og víðar um land í vor. Auðvitað er fólk af kínverskum uppruna búsett um allan heim og eitthvað af því fer í Íslandsferðir en þeim hefur snarfjölgað sem koma hingað alla leið frá Alþýðulýðveldinu Kína. Samkvæmt talningu Ferðamálastofu á Keflavíkurflugvelli komu hingað í marsmánuði 8.642 Kínverjar og …

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …