Samfélagsmiðlar

Verð á þotueldsneyti tekur dýfu

Það hefur dregið verulega úr flugi til og frá Kína síðustu daga og í kjölfarið hefur verð á þotueldsneyti lækkað umtalsvert. Verðið í dag er töluvert undir spá Icelandair og félagið sparar sé því væntanlega töluvert í eldsneytiskaupum á næstunni. Á sama tíma gæti þróunin haldið fargjöldunum niðri.

Umtalsverður hluti af rekstrarkostnaði flugfélaga er rakinn til kaupa á þotueldsneyti. Af þeim sökum tryggja mörg flugfélög sér stóran hluta af eldsneytinu langt fram í tímann til að draga úr sveiflum. Þessa stundina borga þessi flugfélög þó töluvert yfirverð því verð á olíu hefur lækkað um fimmtung nú í ársbyrjun. Verðið hefur að ekki verið eins lágt á þessum tíma árs síðan 2015 samkvæmt frétt Reuters. Þar kemur fram að ástæðan fyrir lækkuninni skrifist á óvissuna sem kórónavírusinn veldur en verulega hefur dregið úr flugi til og frá Kína síðustu daga.

Hjá Icelandair hefur þeirri stefnu verið fylgt að um helmingur af eldsneytiskaupum félagsins hafa verið tryggð 12 mánuði fram í tímann og 6 til 8 prósent keypt með allt að 18 mánaða fyrirvara. Og til marks um kostnaðinn þá var olíureikningur félagsins um 32 milljarðar króna árið 2018 samkvæmt árssreikningi. Fimmtungur af rekstrarkostnaði félagsins var þá rakinn til eldsneytiskaupa en hlutfallið var ögn lægra árið 2017.

Verði þessi mikla verðlækkun á olíu langvarandi ætti Icelandair að spara sér verulega upphæðir í kaupum á eldsneyti. Þannig gerði áætlun félagsins, sem birt var fyrir ári síðan, að nú í byrjun 2020 yrði olíuverðið um fjórðungi hærra en það er í dag. Þá var reyndar gert ráð fyrir að í flota Icelandair væru nýjar MAX þotur sem eru mun spartneyttari en gömlu Boeing þoturnar sem félagið notar í dag. Það vegur að einhverju leyti upp á móti verðlækkuninni.

Á sama tíma má þá gera ráð fyrir að áframhaldandi lágt olíuverð haldi fargjöldum niðri því sem fyrr segir vegur eldsneytiskostnaðurinn þungt í rekstri flugfélaga. Það er skýringin á því að stjórnendur flugfélaga eru oft ákafir í að leggja á sérstakt eldsneytisgjald á farmiðaverðið þegar olíuverðið hefur hækkað umtalsvert.

NÚ GETUR ÞÚ STUTT VIÐ BAKIÐ Á ÖFLUGRI TÚRISTA

 

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …