Samfélagsmiðlar

Færri fá en vilja ný hlutabréf í Norwegian

Nú þegar er ljóst að fjárfestar eru tilbúnir til að kaupa meira en allt það hlutafé sem bjóða á út í Norwegian í tengslum við endurskipulagninu félagsins.

Stjórnendur Norwegian kynntu nýverið nýja útgáfu af flugfélaginu. Umsvifin verða dregin verulega saman og munu fyrst og fremst einskorðast við Skandinavíu og Finnland. Ennþá hafa þó ekki verið gefin skýr svör hvað verður um starfsemi félagsins í öðrum löndum en Norwegian hefur til að mynda verið stórtækt í Íslandsflugi frá Spáni. Rekstur hins gamla Norwegian gekk illa og safnaði félagið löngum skuldahala sem skuldabréfaeigendur og flugvélaleigur hafa sæst á að stytta með því að eignast samanlagt um 95 prósent í félaginu. Eldri hluthafar sitja uppi með aðeins 5,2 prósent í félaginu.

Minni skuldir og hærra eiginfjárhlutfall voru líka skilyrði norskra ráðamanna fyrir því að veita Norwegian lánaábyrð upp á tæpa fjörutíu milljarða króna. Til viðbótar á svo að gefa út nýtt hlutafé fyrir 400 milljónir norskra króna en það jafngildir um 5,7 milljörðum íslenskra króna líkt og tilkynnt var í byrjun vikunnar. Nú þegar liggur fyrir að fjárfestar hafa skráð sig fyrir allri þessari nýju útgáfu samkvæmt því sem kemur fram í kauphallartilkynningu Norwegian nú í morgunsárið.

Nýja hlutaféð verður selt á genginu einum en gengi hlutabréf í Norwegian er núna rétt um 4,2 og hefur það lækkað um 89 prósent í ár.

Icelandair hyggst fara í hlutafjárútboð í byrjun næsta mánaðar og vonast er til að þar safnist um 29 milljarðar í nýtt hlutafé.

Nýtt efni

Sauðfjársetrið var stofnað árið 2002 af heimamönnum og hefur vaxið og dafnað í þeirra umsjá allar götur síðan. Nýverið hlaut það tilnefningu til Íslensku safnaverðlaunanna fyrir samfélagslegra nálgun í safnastarfi. Í umsögn með tilnefningunni segir meðal annars að hér sé um að ræða mikilvæga og öfluga menningarstofnun sem hafi gríðarmikið gildi fyrir samfélagið á Ströndum. …

Unnið er að því á flugvellinum í Nice á Côte d´Azur að rafvæða alla starfsemi hans með 4 milljóna evra fjárstuðningi frá Evrópusambandinu. Er verkefnið liður í loftslagsstefnu sambandsins. Allar flugvélar í stæði eiga að fá aðgang að raforku sem unnin er með endurnýjanlegum hætti. Settar verða upp um 70 tengistöðvar í þessu skyni. Á …

Nýja-Sjáland var á meðal þeirra ríkja sem fylgdu hörðustu lokunarstefnunni á meðan Covid-19 geisaði. Nú vilja stjórnvöld þar blása meira lífi í ferðaþjónustu á landinu og helst utan vinsælasta tímans sem er nýsjálenska sumarið - frá desemberbyrjun til febrúarloka, þegar dagarnir eru langir og sólríkir og nætur mildar.  Ferðaþjónusta er einn helsti atvinnuvegur Nýja Sjálands …

Talsmenn þýsku sambandsstjórnarinnar staðfestu í dag að hún væri að leita lausnar á viðskiptadeilu Evrópusambandsins og Kína. Það fæli væntanlega í sér að boðuð hækkun verndartolla um allt að 38,1 prósent nái fram að ganga. Það er ekki umhyggja fyrir kínverskum hagsmunum sem ræður afstöðu þýskra stjórnvalda heldur vilja þau vernda hagsmuni stórfyrirtækja í eigin …

Schiphol-flugvöllur við Amsterdam er meðal fjölförnustu flugvalla Evrópu og hefur umferðin um hann lengi verið umdeild meðal íbúa. Umfangi flugvallarins, hávaða frá honum og mengun, hefur ítrekað verið mótmælt og brugðist hefur verið við með því að setja takmarkanir á þjónustutíma og fjölda véla sem um hann fara. Schiphol er þó og verður áfram ein …

Verulega hefur dregið úr magni ósoneyðandi gastegunda í andrúmsloftinu og þykir núna nokkuð ljóst, samkvæmt nýrri rannsókn, að hið alþjóðlega átak um að bjarga ósonlaginu hafi tekist framar vonum.  Margir sem komnir eru á miðjan aldur muna eftir brúnaþungum sjónvarpsfréttamönnum segja frá válegum tíðindum af ósonlaginu á níunda og tíunda áratugnum, inni á milli lagstúfa …

Á meðan franskir og spænskir bílaframleiðendur þrýstu á um að Evrópusambandið brygðist hart við meintum óðeðlilega miklum ríkisstuðningi Kínverja við rafbílaframleiðslu sína og hækkuðu verndartolla vöruðu þýskir keppinautar þeirra við því að slegið gæti í bakseglin: Gríðarlega mikilvægur markaður í Kína gæti lokast að verulegu leyti. Um þriðjungur af sölutekjum Mercedes Benz, BMW og Volkswagen …

Óhætt er að segja að það kosti Hlyn Guðjónsson, sendiherra Íslands í Ottawa, mikil ferðalög að sinna íslenskum hagsmunum í Kanada, sem er næst víðfeðmasta land heimsins. Sendiráð Íslands er hinsvegar lítið, starfsmenn aðeins þrír - Hlynur og tveir staðarráðnir. Nýlega var Hlynur staddur í Halifax, höfuðborg Nova Scotia. Það tekur um tvo tíma að …