Samfélagsmiðlar

Færri fá en vilja ný hlutabréf í Norwegian

Nú þegar er ljóst að fjárfestar eru tilbúnir til að kaupa meira en allt það hlutafé sem bjóða á út í Norwegian í tengslum við endurskipulagninu félagsins.

Stjórnendur Norwegian kynntu nýverið nýja útgáfu af flugfélaginu. Umsvifin verða dregin verulega saman og munu fyrst og fremst einskorðast við Skandinavíu og Finnland. Ennþá hafa þó ekki verið gefin skýr svör hvað verður um starfsemi félagsins í öðrum löndum en Norwegian hefur til að mynda verið stórtækt í Íslandsflugi frá Spáni. Rekstur hins gamla Norwegian gekk illa og safnaði félagið löngum skuldahala sem skuldabréfaeigendur og flugvélaleigur hafa sæst á að stytta með því að eignast samanlagt um 95 prósent í félaginu. Eldri hluthafar sitja uppi með aðeins 5,2 prósent í félaginu.

Minni skuldir og hærra eiginfjárhlutfall voru líka skilyrði norskra ráðamanna fyrir því að veita Norwegian lánaábyrð upp á tæpa fjörutíu milljarða króna. Til viðbótar á svo að gefa út nýtt hlutafé fyrir 400 milljónir norskra króna en það jafngildir um 5,7 milljörðum íslenskra króna líkt og tilkynnt var í byrjun vikunnar. Nú þegar liggur fyrir að fjárfestar hafa skráð sig fyrir allri þessari nýju útgáfu samkvæmt því sem kemur fram í kauphallartilkynningu Norwegian nú í morgunsárið.

Nýja hlutaféð verður selt á genginu einum en gengi hlutabréf í Norwegian er núna rétt um 4,2 og hefur það lækkað um 89 prósent í ár.

Icelandair hyggst fara í hlutafjárútboð í byrjun næsta mánaðar og vonast er til að þar safnist um 29 milljarðar í nýtt hlutafé.

Nýtt efni

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …

Kínversku bílaframleiðendurnir BYD og SAIC, sem er eigandi framleiðslufyrirtækis MG-rafbílana vinsælu, hafa ekki ákveðið enn hvort verð á rafbílum sem seldir verða í Evrópu eftir 4. júlí hækka í verði. Þá tekur gildi umtalsverð hækkun tolla á kínversku rafbílana. Samkvæmt heimildum Reuters verður engin verðbreyting ákveðin fyrir þann tíma. Evrópusambandið ákvað að tollur á MG-bílum …