Samfélagsmiðlar

Gera má ráð fyrir færri flugmönnum

Icelandair og flugmenn félagsins hafa gert nýjan fimm ára kjarasamning. Þar er kveðið á um aukið vinnuframlag flugmanna. Því má vera ljóst að miðað við óbreytt framboð þá þurfi flugfélagið ekki eins marga í vinnu.

MAX þota Icelandair í Berlín.

Um síðustu helgi var Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair samsteypunnar, ekki sáttur við gang mála í kjaraviðræðum við Flugfreyjufélag Íslands (FFÍ) og Félag íslenskra atvinnuflugmanna (FÍA) líkt og kom fram í bréfi hans til starfsfólks á laugardagskvöld. Bogi greip svo til þess ráðs í byrjun vikunnar að senda flugmönnum drög að nýjum samningi eftir að stjórn FÍA neitaði að bera tilboðið undir félagsmenn. Formaður félags flugmanna svaraði þeirri sendingu með öðru bréfi á sitt fólk.

Deilan var því allt í hnút en nú hefur tekist samkomulag til næstu fimm ára milli Icelandair og FÍA. Nýr kjarasamningur mun vera er í samræmi við þau markmið sem lagt var upp með um að auka vinnuframlag og sveigjanleika verulega samkvæmt því sem segir í tilkynningu.

Gera má ráð fyrir að með aukinni vinnuskyldu verði ekki þörf fyrir eins marga flugmenn og áður ef miðað er við umsvif félagsins fyrir kórónaveirukrísuna. Í tilkynningu Icelandair segir þó lítið um efni samningsins en þó er haft eftir forstjóranum að samningurinn gefi félaginu aukinn sveigjanleika til þróunar á leiðakerfi Icelandair.

Í því samhengi má horfa til þess að Icelandair hætti flugi til San Francisco í fyrra á sama tíma og evrópsk flugfélög fjölguðu ferðunum þangað. Einnig fyllti félagið ekki skarð WOW air í flugi til Kanaríeyja með sama hætti og boðað var. Í ársbyrjun 2018 voru einnig uppi áform um að hefja flug til borga í austurhluta Evrópu og jafnvel til Indlands líkt og fram kom í máli þáverandi forstjóra. Nú er að bíða og sjá hvort rykið verði dustað af þessum áætlunum en fyrst þarf flugumferð í heiminum auðvitað að komast í lag.

Nýtt efni

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …

Kínversku bílaframleiðendurnir BYD og SAIC, sem er eigandi framleiðslufyrirtækis MG-rafbílana vinsælu, hafa ekki ákveðið enn hvort verð á rafbílum sem seldir verða í Evrópu eftir 4. júlí hækka í verði. Þá tekur gildi umtalsverð hækkun tolla á kínversku rafbílana. Samkvæmt heimildum Reuters verður engin verðbreyting ákveðin fyrir þann tíma. Evrópusambandið ákvað að tollur á MG-bílum …

Gengi hlutabréfa í Norwegian féll í gærdag eftir að greinendur norska bankans DNB færðu niður verðmat sitt á félaginu úr 19 norskum krónum á hlut niður í 17 kr. Hið nýja verðmat var engu að síður 30 prósent yfir markaðsgenginu, 14 norskar kr., en engu að síður féll gengið um tíu prósent í gær og …