Samfélagsmiðlar

Gera má ráð fyrir færri flugmönnum

Icelandair og flugmenn félagsins hafa gert nýjan fimm ára kjarasamning. Þar er kveðið á um aukið vinnuframlag flugmanna. Því má vera ljóst að miðað við óbreytt framboð þá þurfi flugfélagið ekki eins marga í vinnu.

MAX þota Icelandair í Berlín.

Um síðustu helgi var Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair samsteypunnar, ekki sáttur við gang mála í kjaraviðræðum við Flugfreyjufélag Íslands (FFÍ) og Félag íslenskra atvinnuflugmanna (FÍA) líkt og kom fram í bréfi hans til starfsfólks á laugardagskvöld. Bogi greip svo til þess ráðs í byrjun vikunnar að senda flugmönnum drög að nýjum samningi eftir að stjórn FÍA neitaði að bera tilboðið undir félagsmenn. Formaður félags flugmanna svaraði þeirri sendingu með öðru bréfi á sitt fólk.

Deilan var því allt í hnút en nú hefur tekist samkomulag til næstu fimm ára milli Icelandair og FÍA. Nýr kjarasamningur mun vera er í samræmi við þau markmið sem lagt var upp með um að auka vinnuframlag og sveigjanleika verulega samkvæmt því sem segir í tilkynningu.

Gera má ráð fyrir að með aukinni vinnuskyldu verði ekki þörf fyrir eins marga flugmenn og áður ef miðað er við umsvif félagsins fyrir kórónaveirukrísuna. Í tilkynningu Icelandair segir þó lítið um efni samningsins en þó er haft eftir forstjóranum að samningurinn gefi félaginu aukinn sveigjanleika til þróunar á leiðakerfi Icelandair.

Í því samhengi má horfa til þess að Icelandair hætti flugi til San Francisco í fyrra á sama tíma og evrópsk flugfélög fjölguðu ferðunum þangað. Einnig fyllti félagið ekki skarð WOW air í flugi til Kanaríeyja með sama hætti og boðað var. Í ársbyrjun 2018 voru einnig uppi áform um að hefja flug til borga í austurhluta Evrópu og jafnvel til Indlands líkt og fram kom í máli þáverandi forstjóra. Nú er að bíða og sjá hvort rykið verði dustað af þessum áætlunum en fyrst þarf flugumferð í heiminum auðvitað að komast í lag.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …