Samfélagsmiðlar

Hluthafar fleiri flugfélaga þurfa að taka stóra ákvörðun í dag

Stofnandi og stærsti hluthafi easyJet er ósáttur við núverandi stjórnendur og í dag verða meðeigendur hans að greiða atkvæði um tillögur hans um hallarbyltingu.

easyjet 2017

Strax í upphafi heimsfaraldursins sem nú geysar fór Stelios Haji-Ioannou, stofnandi easyJet, fram á að stjórnendur félagsins myndu rifta samkomulagi við Airbus um kaup á nýjum þotum. Þessi samningur hefur í áraraðir verið þyrnir í augum stofnandans en hann er stærsti hluthafi flugfélagsins og jafnframt eigandi vörumerkisins.

Stelios, eins og hann kýs að láta kalla sig, telur nefnilega að easyJet hafi stækkað of hratt og hafi ekki not fyrir eins margar þotur og stendur til að kaupa. Rekstur þessa næststærsta lággjaldaflugfélags Evrópu hefur þó gengið vel síðustu ár og stofnandinn umdeildi fengið vænar arðgreiðslur í takt við það.

Hann er samt sem áður ekki sáttur og á hluthafafundi easyJet í dag er komið að því að greiða atkvæði um tillögur hans um einskonar hallarbylltingu í félaginu. Verði vilji hans ofan á þá verða fjórir af æðstu stjórnendum félagsins látnir fara og þar á meðal forstjórinn Johan Lundgren.

Sá hefur náð samkomulagi við Airbus um að seinka afhendingu hluta af þeim þotum sem easyJet á pantaðar. Hann hefur þó sagt að ekki verði komast hjá endurnýjun flugflota félagsins. Um það er Stelios þó ekki sammála eins og áður segir.

Þess má geta að á árunum 2004 og 2006 átti FL Group, þáverandi móðurfélag Icelandair, allt að sautján prósent hlut í easyJet. Og höfðu Íslendingarnir áform um að eignast meirihluta í félaginu en Stelios vildi ekki selja. FL Group seldi svo hlutinn árið 2006 með vænum hagnaði.

Nýtt efni

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðkiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …

Gistináttagjald upp á 400 krónur (2,7 evrur) verður lagt á í Færeyjum frá og með október á næsta ári. Um leið verða allir þeir sem koma til eyjanna með skemmtiferðaskipum að greiða 1.300 króna gjald (9 evrur). Allar tekjur af þessari nýju gjaldtöku renna í sérstakan náttúruverndarsjóð að því segir í tilkynningu. Sá sjóður verður …

Talning á brottfararfarþegum á Keflavíkurflugvelli gefur vísbendingu um að erlendum ferðamönnum hér á landi hafi fækkað um tvö prósent í nýliðnum maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Þróunin var hins vegar mjög ólík á milli þjóðerna. Þannig jókst straumurinn hingað frá Kanada umtalsvert á milli ára á meðan ferðamönnum frá Ísrael og Rússlandi …

Það seldust 1.259 nýir Tesla bílar á Íslandi árið 2022 og í fyrra voru þeir nærri þrefalt fleiri eða 3.471. Veltan jókst ekki í takt við söluna því tekjur bandaríska rafbílaframleiðands af hverjum nýjum bíl hér á landi drógust saman um 17 prósent samkvæmt útrekningum FF7 sem byggja á ársreikningi Tesla Motors Iceland ehf. Þetta …

Það voru 155 þúsund útlendingar sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli í maí en þessi talning er notuð til að meta ferðamannastrauminn hingað til lands. Í maí í fyrra voru erlendu brottfararfarþegarnir 158 þúsund og 165 þúsund í maí 2018 þegar þeir voru flestir. Það vantaði því sex prósent fleiri farþega til að jafna …