Samfélagsmiðlar

Í besta falli helmingi lægri farþegatekjur

Útlitið í fluggeiranum er áfram mjög dökkt að mati stjórnenda eins stærsta flugfélags heims.

Þota United Airlines á Keflavíkurflugvelli.

Þangað til hægt verður að bólusetja heimsbyggðina fyrir Covid-19 þá búast stjórnendur United Airlines við því að tekjur félagsins verði í mesta lagi helmingur af því sem var árið 2019. Þetta kom fram í máli framkvæmdastjóra bandaríska félagsins á fundi með fjárfestum í fyrradag.

Ennþá á félagið töluvert í að ná þessu helmings hlutfalli og stjórnendur þess hafa ekki sagt hvenær þeir telja að tekjurnar verði þetta miklar samkvæmt frétt Bloomberg.

Á öðrum ársfjórðungi þessa árs þá nam svokallaður fjármagnsbruni hjá United Airlines að jafnaði um 40 milljónum dollara á dag. Það jafngildir um 5,6 milljörðum króna. Á yfirstandandi fjórðungi er gert ráð fyrir að upphæðin fari niður í 25 milljónir dollara á sólarhring eða niður í þrjá og hálfan milljarð króna.

Ef afkomubatinn hjá Icelandair yrði álíka þá myndi það þýða að daglegt rekstrartap félagsins fari úr 170 milljónum króna, frá öðrum ársfjórðungi, niður í rétt rúmar eitt hundrað milljónir króna á yfirstandandi fjórðungi. Eins og gefur að skilja er efnahagur og rekstur United Airlines og Icelandair gjörólíkur.

Félögin tvö eiga það þó sameiginlegt að bandaríski vogunarsjóðurinn PAR Capital Management hefur veðjað á þau bæði. Þannig gerðu stjórnendur sjóðsins tilraun til hallarbyltingar innan United líkt og Túristi hefur fjallað um.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …