Samfélagsmiðlar

Icelandair gaf út inneignarnótur fyrir 9,1 milljarð króna

Icelandair er ekki eina flugfélagið sem hefur nú í heimsfaraldrinum skuldbundið sig til að fljúga fólki milli landa næstu ár án þess að fá inn nýjar tekjur. Kostnaðurinn við að koma þessum farþegum á áfangastað hverfur þó ekki.

Allt frá því að flugsamgöngur stöðvuðust vegna Covid-19 heimsfaraldursins þá hefur flugfélögum borið skylda til að endurgreiða þær ferðir sem fallið hafa niður. Fyrir flest flugfélög var þó óraunhæft að verða við þessari kröfu því þá hefðu fjárhirslurnar tæmst hratt í vor.

Af þeim sökum lögðu stjórnendur flugfélaga áherslu á að fá hluta farþega til að þiggja inneignarnótur í stað þess að fá endurgreitt. Icelandair var þar engin undantekning og samkvæmt nýbirtu uppgjöri félagsins þá gaf félagið út inneignarbréf fyrir 67,2 milljónir dollara á fyrri helmingi ársins. Það jafngildir um 9,1 milljarði króna.

Til að setja þessa upphæð í samhengi þá nemur hún um fjórðungi af öllum farþegatekjum Icelandair á öðrum ársfjórðungi í fyrra. Og þessi skuldbinding flugfélagsins gagnvart farþegunum er ögn hærri en krafa CIT bankans á Icelandair en þessi bandaríski banki er einn helsti kröfuhafi félagsins.

Icelandair er þó aldeilis ekki eina flugfélagið sem næstu ár þarf að fljúga með fjölda farþega út á inneignir. Í nýrri samantekt IATA, alþjóðasamtaka flugfélaga, er til að mynda fjallað um þessa nýju áskorun í flugrekstri. Þar er bent á að flugfélög muni skiljanlega bera allan kostnað af því að koma þessum farþegum á milli staða en á sama tíma komi ekki inn neinar viðbótar tekjur.

Nýtt efni

Þetta eru ískyggilegar fréttir fyrir Íslendinga og aðrar þjóðir landanna sem liggja að Norður-Atlantshafi. Það er hluti af kjarngóðu og upplýstu uppeldi allra landsmanna að heyra um mikilvægi Golfstraumsins - helst snemma í frumbernsku, og landsmenn eru minntir á mikilvægi hans reglulega út æviskeiðið. Golfstraumurinn liggur frá Karíbahafinu og hingað norður eftir og gerir það …

Lestarferð á fjölförnustu viðskiptaferðaleiðum Bretlands losar innan við helming af því CO2 sem jafn löng ferð með rafbíl gerir, samkvæmt útreikningum sem The Rail Delivery Group, hagsmunasamtök lestarfélaga þar í landi, hafa reiknað út og sagt er frá í The Guardian. Þar sem um er að ræða vistvænstu lestirnar, sem einungis ganga fyrir rafmagni, þá …

Toyota í Japan tilkynnti í morgun að framleiðsla fyrirtækisins hefði aukist um sjö prósent í janúar og að þetta væri þrettándi mánuðurinn í röð sem fleiri bílar væru framleiddir en í sama mánuði árið á undan. Meginskýringin er sögð mikil eftirspurn í Bandaríkjunum. Í janúar runnu rúmlega 740 þúsund fleiri Toyotur af færiböndum verksmiðjanna en …

Við þeim sem fara um Ráðhústorg í Kaupmannahöfn þessa dagana blasir við risastór auglýsing frá Icelandair. Velunnari FF7 var þar á ferð í vikunni og sendi meðfylgjandi mynd. Auglýsingin er á húsi númer fjögur við Ráðhústorg og fyrir hornið á vegg sem snýr að H.C. Andersen Boulevard, sem er mikil umferðaræð í gegnum miðborgina. Unnið …

Tæknirisinn Apple hefur síðastliðinn áratug unnið að þróun rafknúinna og sjálfstýrðra ökutækja sem þó aldrei hafa verið formlega kynnt. Og það verður varla úr þessu því nú hefur þessari þróunarvinnu verið hætt samkvæmt frétt Bloomberg. Þriðjungurinn af þeim mörg hundruð manns sem unnið hafa að bílaverkefninu verða færð yfir á svið gervigreindar hjá Apple en …

Útibú Arion banka á Keflavíkurflugvelli lokaði í janúar og við fjármálaþjónustu í flugstöðinni tók Change Group sem hátti hagkvæmasta tilboðið í þennan rekstur í útboði sem Isavia efndi til í fyrra. Ennþá er Change Group þó ekki komin með tilskilin leyfi til að sinna gjaldeyrisviðskiptum hér á landi samkvæmt því sem FF7 kemst næst og …

Hún er svo vinsæl, bandaríski rithöfundurinn Sarah J. Maas, að þegar þriðja bindið í Crescent City-bókaflokknum kom út þann 30. janúar síðastliðinn stóðu aðdáendur hennar í löngum röðum í vetrarkuldanum fyrir framan bókabúðirnar sem höfðu ákveðið að opna búðir sínar á miðnætti á útgáfudeginum í New York og víðar um Bandaríkin. Þessar raðir fyrir framan …

Matvælastofnun Sameinuðu þjóðanna hefur áætlað að af öllum mat sem framleiddur er í heiminum fari um þriðingur í ruslið, eða 1,3 milljarðar tonna á ári. Umhverfisstofnun Sameinuðu þjóðanna hefur áætlað að á heimsvísu fari um 17 prósent af öllum mat í matvöruverslunum, á veitingastöðum og á heimilum í ruslið. Það er gríðarlegt magn af prýðisgóðri næringu sem þar fer …