Samfélagsmiðlar

Nýtt hlutafé, ríkislán og kjaraskerðingar en engar afskriftir

Ekki er lengur horft til þess að kröfuhafar breyti hluta af skuldum í hlutafé í komandi hlutafjárútboði Icelandair Group.

Ein af MAX þotum Icelandair

Þegar boðað hlutafjárútboð Icelandair Group var kynnt hluthöfum fyrirtækisins í maí sl. þá kom fram að mögulega yrði hægt að greiða fyrir hlutafé með skuldabreytingu.

Sambærileg leið var farin í tengslum við fjárhagslega endurskipulagningu Norwegian nú í vor þegar kröfuhafar tóku félagið yfir. Í komandi hlutafjárútboði SAS er einnig lagt upp með að skuldabréfaeigendur breyti hluta af sínum kröfum í hlutafé.

Hjá Icelandair er þó ekki lengur stefnt að þess háttar samkvæmt því sem Fréttablaðið hefur í dag eftir Evu Sóleyju Guðbjörnsdóttur, framkvæmdastjóra fjármálasviðs Icelandair Group. Þar er hún spurð hvort Icelandair óski eftir skuldbreytingu við lánardrottna, þ.e.a.s. að kröfum á flugfélagið verði breytt í hlutafé, en því svarar Eva Sóley neitandi.

„Viðræðurnar snúast ekki um skuldbreytingu heldur erum við að horfa til þess að styrkja lausafjárstöðu félagsins með því að aðlaga afborganir að áætluðu sjóðsstreymi á meðan félagið flýgur lítið.“

Eva Sóley bætir við að unnið sé að því að afborganir til lánardrottna verði aðlagaðar að áætluðu sjóðsstreymi. Hluthafar komi svo inn með nýtt fjármagn og að félagið geti dregið á lánalínu frá ríkinu ef ládeyðan á markaðnum varir lengur en spár stjórnenda Icelandair gera ráð fyrir.

Af þessu að dæma þá þurfa stórir lánadrottnar eins og Landsbankinn, Íslandsbanki og CIT bankinn ekki að afskrifa hluta af sínum kröfum á Icelandair eða breyta lánum í hlutafé. Á sama hátt er þá ekki heldur lagt upp með að eigendur fjögurra MAX þota Icelandair tapi fé.

Í hlutafjárútboði Icelandair Group er stefnt að því að safna allt að 200 milljónum dollara sem jafngildir um 28 milljörðum króna á gengi dagsins í dag.

Stjórnendur Icelandair hafa lagt mikla áherslu á að ná langtíma kjarasamningum við áhafnir félagsins fyrir útboðið. Þeir samningar hafa meðal annars falið í sér aukna vinnuskyldu og kjaraskerðingar.

Nýtt efni

Margir sem eru að basla í ferðaþjónustu fjarri höfuðborgarsvæðinu horfa öfundaraugum til Suðurlands, sem nýtur nálægðar við Keflavíkurflugvöll og Reykjavík - og státar af áfangastöðum sem ferðamenn sækjast eftir að heimsækja og hafa verið mjög vel kynntir síðustu áratugi.   Það er stöðugur straumur ferðamanna um Suðurland, meðfram „gullströndinni,“ sem hótelhaldarinn fyrir austan nefndi svo - …

Löngu áður en hið svokallaða „Bulletproof“ kaffi leit dagsins ljós settu Tíbetar smjörklípu út í morgunteið sitt til að byrja daginn á rjúkandi og næringarríkan hátt. Í köldu háfjallalofti Himalaja-fjallanna hefur þessi salti, rjómakenndi og hitaeiningaríki drykkur orðið að daglegri hefð sem er ómissandi í matarmenningu þjóðarinnar.Á máli heimamanna nefnist drykkurinn „po cha,“ sem einfaldlega …

Í nærri fimmtán hafa Icelandair og bandaríska flugfélagið Jetblue átt í samstarfi sem gerir viðskiptavinum þeirra kleift að kaupa tengiflug með hinu félaginu á einum miða og innrita farangur alla leið. Þannig getur farþegi sem ætlar héðan til Orlando í sumar keypt farið alla leið hjá Icelandair þó flogið sé með Jetblue seinni legginn, frá …

Aspasinn fyrirfinnst í þremur litbrigðum – hvítur, grænn og fjólublár. Hér er í raun um að ræða sömu plöntuna en afbrigðin hafa ólíka eiginleika og ræðst liturinn af því ásamt hlutfalli sólarljóss við ræktunina. Þetta næringarríka grænmeti er ein þeirra matjurta sem maðurinn hóf fyrst að rækta en elstu heimildir um aspasræktun eru um 2.000 …

Það voru vísbendingar um offramboð á flugi héðan til London og Frankfurt síðastliðinn vetur að mati stjórnenda Icelandair. Nú er hins vegar útlit fyrir nokkru færri brottfarir til beggja þessara borga á komandi vetri. Þannig hefur Wizz Air ekki lengur á boðstólum flug til Íslands frá London og þar með dregst framboð á flugi hingað …

Ferðaskrifstofur sem selja Íslandsferðir horfa nú í auknum mæli á eftir viðskipavinunum til Noregs þar sem verðlagið er skárra. Norskir ferðafrömuðir eru líka brattir í viðtölum þessa dagana og almennt sammála um að nýliðinn vetur hafi gengið vel og sumarið verði „dúndurgott" eins og það síðasta. Og opinberar tölur sýna að veturinn gekk vel í …

Þrotabú Wow Air hefur höfðað 11 riftunarmál vegna greiðslna til kröfuhafa flugfélagsins fyrir gjaldþrot þess í mars 2019. Fyrrum forstjóra flugfélagsins og eigenda, Skúla Mogensen, er stefnt til greiðslu skaðabóta í öllum þessum málum. Auk þess er farið fram á skaðabætur frá fyrrum stjórn fyrirtækisins í níu málum. Í stjórninni sátu Liv Bergþórsdóttir, sem var …

Þingmennirnir Jóhann Páll Jóhannsson (S) og Óli Björn Kárason (D) eru ekki bjartsýnir á að Alþingi nái að afgreiða þingsályktuntillögu Lilju Alfreðsdóttur (B), ráðherra ferðamála, um nýja ferðamálastefnu til ársins 2030. Þetta kom fram í máli þingmannanna í pallborðsumræðum á fundi Samtaka ferðaþjónustunnar í fyrradag. Ráðherrann tók líka þátt í pallborðinu og átti þar lokaorðin. …