Samfélagsmiðlar

Eingöngu MAX þotur í flugi til 11 áfangastaða í sumar

Undir lok vetrar gerir Icelandair ráð fyrir að farþegum félagsins verði á ný flogið út í heim með Boeing MAX flugvélum.

MAX þota Icelandair í Berlín árið 2018. Icelandair gerir aftur ráð fyrir að fljúga farþegum sínum til borgarinnar í MAX þotum næsta sumar.

Stjórnendur American Airlines hafa gefið út að Boeing MAX þotur verði nýttar í ferðir milli New York og Miami í Bandaríkjunum frá og með áramótum. Ennþá eru þó allar flugvélar af þessari tegund kyrrsettar um heim allan en vonir eru bundnar við að bandarísk flugmálayfirvöld veiti flugfélögum heimild til að nota þær á ný fyrir lok þessa árs. Í framhaldinu gætu evrópsk og kanarísk yfirvöld gert slíkt hið sama.

Icelandair á mikið undir því að flugvélarnar komist á loft sem fyrst enda verða þær uppistaðan í flugflota félagsins næstu ár. Á því næsta er þannig gert ráð fyrir að níu af tuttugu og þremur þotum félagsins verði af tegundum MAX8 og MAX9.

Félagið hafði tekið sex þotur í notkun áður flugbannið var sett á í mars í fyrra í kjölfar tveggja flugslysa þar sem 346 manns misstu lífið. Þrjár til viðbótar eru svo tilbúnar til afhendingar við verksmiðjur Boeing.

Hjá Icelandair er þó gert ráð fyrir lengri bið eftir þotunum en hjá American Airlines. Því það er ekki fyrr en 1. mars á næsta ári sem MAX þotur sjást í flugáætlun félagsins. Þá bæði í flugi til borga í Evrópu og í Bandaríkjunum.

Sumaráætlun Icelandair gerir svo ráð fyrir áætlunarferðum til þrjátíu og tveggja borga og til ellefu þeirra verður eingöngu notast við MAX þotur.

Þeir sem fljúga til Gatwick flugvallar í London, Bergen, Billund, Glasgow, Hamborgar, Madríd, Manchester eða Mílanó í sumar hafa þannig aðeins val um flug með Boeing MAX. Ef ferðinni er heitið vestur um haf, nánar tiltekið til Chicago, Montreal eða Newark flugvallar í New York, þá er bara ferðalag með MAX þotu í boði.

Til viðbótar verða þoturnar nýttar í stakar ferðir til Amsterdam, Berlínar, Boston, Brussel, Dublin, Kaupmannahafnar, Óslóar, Parísar og fleiri borga í vor og sumar.

Þau flugfélög sem eiga MAX þotur búa sig nú bæði leynt og ljóst undir það að farþegar muni ekki vilja fara um borð. Þannig hafa stjórnendur United Airlines gefið út farþegar megi breyta flugmiðum sínum ef þeir vilja ekki fljúga með þotunum.

Gera má ráð fyrir að Icelandair muni fyrr en síðar hefja aðgerir til að endurvekja traust almennings á Boeig MAX þotunum.

Nýtt efni

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …

Ásgeir Baldurs, framkvæmdastjóri Arctic Adventures

Arctic Adventures er eitt stærsta fyrirtæki landsins í ferðaþjónustu og hefur verið að stækka starfssvið sitt, síðast með kaupum á Special Tours, sem sinnir skoðunarferðum á slóðum hvala og lunda, auk þess að reka Hvalasafnið (Whales of Iceland) í Reykjavík.  Ásgeir Baldurs tók við starfi forstjóra Arctic Adventures fyrir rúmu ári, þegar margir bundu vonir við …