Samfélagsmiðlar

Minni breytingar í leiðréttum hluthafalista

Hluthafalistinn sem Icelandair birti i fyrradag reyndist ekki réttur. Hann hefur nú verið leiðréttur.

Bandaríski vogunarsjóðurinn PAR Capital seldi allan hlut sinn í Icelandair Group í lok síðustu viku. Sjóðurinn átti þá um 1,5 prósent hlut í samsteypunni. Í fyrradag var birtur nýr listi yfir stærstu hluthafa Icelandair Group, á heimsíðu fyrirtækisins, og sá var jafnframt sá fyrsti sem birst hafði eftir sölu brotthvarf PAR Capital út hluthafahópnum.

Túristi birti svo í gærkvöld grein sem byggði á þessum lista en af honum að dæma þá hafði Arion banki og lífeyrissjóðurinn Brú bætt við sig mörg hundruð hlutum í Icelandair. Eign Lífeyrissjóðs verzlunarmanna átti sömuleiðis að hafa aukist um eitt hundrað milljón hluti en gengi bréfa Icelandair hefur verið rétt tæplega ein króna á hlut í síðustu daga.

Lífeyrissjóður verzlunarmanna tók ekki þátt hlutafjárútboði Icelandair í síðasta mánuði þrátt fyrir að sjóðurinn hafi lengi verið meðal allra stærstu hluthafa félagsins. Og sjóðurinn keypti ekki við ný hlutabréf í Icelandair í síðustu viku eins og halda mátti af lista Icelandair. Þetta staðfestir Þórhallur Jósepsson, upplýsingafulltrúi Lífeyrissjóðs verzlunarmanna, í svari til Túrista Hann bætti því við að Icelandair hefði verið látið vita að upplýsingarnar á heimasíðu félagsins væru rangar.

Og nú hefur listinn yfir stærstu hluthafana verið leiðréttur og hér fyrir neðan má sjá hvaða breytingar hafa orðið á eign tuttugu stærstu hluthafa félagsins frá því að útboðinu lauk. Þær eru langtum minni en halda mátti af fyrri listanum en PAR Capital er vissulega dottið út og sömuleiðis Kvika. Hlutur Landsbankans hefur dregist saman en skýringin á því kann að liggja í því að bankinn sá um uppgjör útboðsins.

Tveir nýir sjóðir eru núna á listanum yfir stærstu hluthafana. Um er að ræða sjóð á vegum verðbréfafyrirtækisins Akta og annan sem Íslandssjóðir, dótturfélag Íslandsbanka, rekur.

Nýtt efni

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …