Samfélagsmiðlar

Gjaldþrot félags Arion banka á borð ríkislögmanns í Danmörku

Stjórn ferðaábyrgðasjóðs Danmerkur, Rejsegarantifonden, hefur óskað eftir rannsókn á milljarða tjóni sjóðsins sem rekja má til gjaldþrots móðurfélags Heimsferða. Það félag var í eigu Arion banka.

Heimsferðir var ein þeirra sex ferðaskrifstofa sem tilheyrðu danska fyrirtækinu TravelCo Nordic sem var lýst gjaldþrota í lok síðasta mánaðar. Eigandi TravelCo Nordic var Arion banki sem tók danska félagið yfir í uppgjöri sínu við Andra Má Ingólfssonar í júní 2019.

Í tengslum við gjaldþrot TravelCo Nordic þann 23. október sl. keypti Arion banki Heimsferðir út þrotabúinu og líka vörumerki dönsku ferðaskrifstofunnar Bravo Tours. Kaupin á því síðarnefnda voru gerð í félagið við framkvæmdastjóra ferðaskrifstofunnar og danska fjárfesta.

Gjaldþrot TravelCo Nordic mun hins vegar kosta danska ferðaábyrgðasjóðinn á bilinu 100 til 150 milljónir danskra króna eða allt að þrjá milljarða íslenskra króna. Aldrei hefur sjóðurinn orðið fyrir öðru eins tjóni vegna gjaldþrots ferðaskrifstofu þar í landi.

Stjórn sjóðsins hefur nú óskað eftir því að ríkislögmaður í Danmörku taki málið til skoðunar. Samkvæmt frétt Standby í Danmörku snýst beiðnin um að litið verði til samskipta sjóðsins og TravelCo Nordic aftur til ársins 2017 og líka til sölu úr þrotabúi félagsins. Þannig mun sjóðurinn hafa farið fram á auknar tryggingar frá forráðamönnum TravelCo Nordic fyrr á þessu ári en þær hafi ekki veri lagðar fram

Í svari við fyrirspurn Túrista þá staðfestir Birgitte Fjeldhoff, framkvæmdastjóri sjóðsins, að ríkislögmaður Danmerkur hafi verið beðinn um að rannsaka ferlið í kringum fjárhagslega endurskipulagningu TravelCo Nordic og gjaldþrotið. Fjeldhoff segist ekki geta tjáð sig meira um stöðu mála.

Keppinautar Bravo Tours í Danmörku eru líka undrandi á gangi mála. Í viðtali við Standby benda þeir á að hið nýja Bravo Tours fái í raun viðskiptavini gamla félagsins til sín í gegnum ferðatryggingasjóðinn. Réttara hefði verið að sjóðurinn hefði borgað viðskiptavinunum það sem þeir áttu inni hjá gamla Bravo Tours. Í framhaldinu hefði viðskiptavinurinn svo frjáls val um ferðaskrifstofu.

Nýtt efni

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …