Samfélagsmiðlar

Greiðsluskjól Gray Line framlengt en N1 áfrýjar

Héraðsdómur veitti Allrahanda Gray Line áframhaldandi heimild til fjárhagslegrar skipulagningar fram í lok mars á næst ári. Eini kröfuhafinn sem setti sig gegn þessari heimild var N1 og nú hafa stjórnendur fyrirtæksins áfrýjað úrskurðinum til Landsréttar.

airportexpress

Afkoma Gray Line fyrstu þrjá mánuði þessa árs var jákvæð og nam viðsnúningurinn um eitt hundrað milljónum króna.

Tekjur hópbifreiðafyrirtækisins Allrahanda Gray Line lækkuðu um 98,9 prósent á tímabilinu 1. apríl til 15. júní sl. sem rekja má til útbreiðslu kórónaveirunnar. Heildartekjurnar fyrirtækisins voru á þessum tíma rétt um 11 milljónir króna en höfðu verið um 276 milljónir kr. á mánuði á sama tíma í fyrra.

Af þessum sökum átti Gray Line í erfiðleikum með að standa í skilum við lánadrottna og töldu stjórnendur þess að aðgerðir einstakra kröfuhafa væru yfirvofandi. Af þeim sökum var óskað eftir greiðsluskjóli í lok júní takt við lög sem Alþingi hafði þá nýlega samþykkt.

Þessi málsatvik eru rakin í úrskurði Héraðsdóms Reykjavíkur sem birtur var í byrjun vikunnar. Þar var Gray Line veitt framlenging á greiðsluskjóli fram til 29. mars á næsta ári. Málinu er þó ekki lokið því N1 hefur áfrýjað til Landsréttar.

„Ljóst er er að N1 gerir þetta ekki vegna hagsmuna sinna sem almennur kröfuhafi heldur liggur eitthvað annað að baki sem við áttum okkur ekki á,“ segir í bréfi sem Þórir Garðarsson og Steindór Sigurðsson, stjórnendur og stofnendur Allrahanda Gray Line, sendu kröfuhöfum fyrirtækisins í fyrradag.

Þar segja þeir að N1 hafi verið eini af tvö hundrað kröfuhöfum sem sett hafi sig upp á móti áframhaldandi greiðsluskjóli.

Í úrskurði héraðsdóms segir að skuld Gray Line við N1 sé 47 milljónir í dag og um 40 milljónir af þeirri upphæð hafi verið í vanskilum áður en heimsfaraldurinn skall á. Þar með uppfyllir Gray Line ekki þau skilyrði sem sett eru fyrir greiðsluskjóli að mati stjórnenda N1.

Þeir telja líka eignir Gray Line ofmetnar og eigið fé félagsins því neikvætt um 300 milljónir króna en ekki jákvætt um rúmar eitt hundrað milljónir eins og segir í bókum félagsins. Héraðsdómur féllst þó ekki á þessar skýringar samkvæmt því sem segir í úrskurðinum.

Sem fyrr segir hefur N1 áfrýjað framlengingu greiðsluskjóls Gray Line til Landsréttar og er búist við niðurstöðu þaðan innan sex vikna.

Nýtt efni

Brasilíski flugframleiðandinn Embraer greinir frá góðum gangi í pöntunum og afhendingu véla á fyrstu mánuðum ársins. Mestur var fögnuðurinn í höfuðstöðvunum í São José dos Campos þegar American Airlines staðfesti kaup á 90 farþegaþotum af gerðinni E175, sem verða notaðar í innanlandsflugi og eru hluti af stórri endurnýjun flugflota félagsins. E175 eru meðaldrægar vélar, oftast …

Faxaflóahafnir héldu vorfund sinn fyrir helgi til að kynna fyrirtækjum í ferðaþjónustu skipulag sumarsins við móttöku skemmtiferðaskipa, sem tekur mið af því raski sem verður vegna byggingar farþegamiðstöðvar Faxaflóahafna. Þeim framkvæmdum á að ljúka að tveimur árum liðnum, eins og FF7 greindi nýverið frá. Fram kom á fundinum að gert er ráð fyrir rúmlega 308 …

Fréttaveitan Bloomberg sagði frá því á dögunum að mikil úlfúð ríkti í alþjóðlegu kolefnisvottunarsamtökunum Science Based Targets initiatives, eða SBTi.  Fyrirtæki um allar koppagrundir hafa lengi reitt sig á vottanir frá SBTi þegar þau hafa fullyrt að þau stefni að kolefnishlutleysi.  Yfirleitt er kannski lítil ástæða til þess að fólk kippi sér upp við slæman starfsanda og …

Þegar lent er á flugvelli á ESB-svæðinu bíður farþeganna ekki verslun með tollfrjálsan varning við töskubeltin. Þess háttar er aðeins í boði fyrir brottför. Í Evrópuríkjum utan ESB gefst hins vegar tækifæri til að kaupa ódýrara áfengi við komuna eins og við þekkjum frá Keflavíkurflugvelli. Þeir sem nýta tollinn sinn þar til að kaupa léttvín …

Þrjár þotur Loftleiða munu næstu misseri fljúga viðskiptavinum erlendra ferðaskrifstofa hringinn í kringum heiminn. Um borð eru sætin stærri og færri en í hefðbundnu áætlunarflugi enda kostar ferðalagið skildinginn. Hver farþegi borgar 25 milljónir fyrir ferðalag líkt og farið var yfir í fréttum Stöðvar 2.  Það er ekkert nýtt að Icelandair leigi þotu og áhöfn í …

Fyrir viku hélt Narendra Modi, forsætisráðherra Indlands, fund með helstu ráðgjöfum sínum, innanríkisráðherra og fulltrúum veðurstofu og almannavarna landsins til að ræða viðbrögð við hitatíðinni framundan, frá apríl til júní. Sérstaklega er talin ástæða nú til aðgæslu vegna áhrifa loftslagsbreytinga á veðurfar. Verulegar líkur eru taldar á að hiti fari fram úr venjulegum hámarkshita í …

Frumvarp um að veita þúsundum óskráðra innflytjenda á Spáni heimild til landvistar og atvinnu er nú til meðferðar í fulltrúadeild spænska þingsins (Congreso de los Diputados) eftir að 700 þúsund manns höfðu undirritað áskorun um setningu laga þessa efnis. Nærri 900 samtök studdu þessa áskorun um að breyta stöðu óskráðra útlendinga í landinu.  Ef fyrirliggjandi …