Samfélagsmiðlar

Niðurskurðurinn mestur hjá Icelandair

Svona var október hjá Icelandair, Norwegian, SAS og Finnair

Það eru áfram í gildi miklar takmarkanir um ferðalög milli landa vegna útbreiðslu kórónaveirunnar. Flugfélög sem sinna engu innanlandsflugi hafa því ekki úr miklu að moða. Farþegafjöldinn hjá Icelandair hefði þannig orðið nærri tvöfalt hærri í október ef Air Iceland Connect væri hluti af starfseminni með greinilegri hætti en nú er.

Finnair, SAS og Norwegian sinna öll innanlandsflugi og geta þar að auki sinnt þeirri starfsemi frá sama flugvelli og alþjóðafluginu. Valkostur sem er ekki í boði hér á landi.

Í október fækkaði farþegum þessara þriggja norrænu flugfélaga þó umtalsvert en samt minna en hjá Icelandair. Þar var samdrátturinn 98 prósentum. Hlutfallið var 92 prósent hjá Finnair, litlu minna hjá Norwegian en ekki nema 78 prósent hjá SAS eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan.

Þar sést líka að stjórnendur Icelandair hafa dregið meiri úr starfseminni en starfsbræður þeirra á hinum Norðurlöndunum. Finnair og SAS halda þannig út mun meiri útgerð en bæði félög eru að miklu leyti í opinberri eigu.

Telja má víst að lega Íslands sé helsta skýringin á því að fraktflutningar Icelandair hafa dregist mun minna saman en hjá keppinautunum. Þannig flutti Icelandair litlu færri tonn í október en á sama tíma í fyrra. SAS og Norwegian gefa aftur á móti ekki upp tölur um fraktflutninga í sínum mánaðarlegu uppgjörum.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …