Samfélagsmiðlar

Helmingurinn vill ekki fljúga með Boeing MAX

Starfsmenn American Airlines gera nú MAX þoturnar klárar fyrir farþegaflug á ný.

Þegar ástæður kyrrsetningar Boeing MAX þotanna eru rifjaðar upp fyrir fólki þá segist fimmtíu og sjö prósent aðspurðra ekki líklegt til að fljúga með Boeing MAX þotu. Þrjátíu og sjö prósent svarenda ætlar að bíða í alla vega hálft ár með að setjast upp í þess háttar flugvél.

Þetta sýna niðurstöður nýrrar könnunar á vegum Reuters í Bandaríkjunum en á morgun er fyrsta áætlunarflug American Airlines með Boeing MAX þotu á dagskrá. Flogið verður milli New York og Miami.

Talsmenn flugfélagsins hafa gefið út að enginn verði neyddur til að fljúga með þotunum og farþegum standi til boða ferðir með öðrum flugvélum félagsins ef þeir kjósa það heldur.

Það var í mars í fyrra sem Boeing MAX þotur voru kyrrsettar um heim allan í kjölfar tveggja flugslysa þar sem 346 manns misstu lífið.

Flugmálayfirvöld vestanhafs afléttu kyrrsetningu þotanna um miðjan nóvember og búist er við að evrópsk flugmálayfirvöld geri slíkt hið sama um miðjan janúar.

Icelandair gerir ráð fyrir MAX þotunum í sína flugáætlun í vor og sumaráætlun félagsins gerir ráð fyrir að eingöngu þess háttar flugvélar verði nýttar í áætlunarferðir til ellefu borga.

Þess ber að geta að rétt um fjórir af hverjum tíu svarendum könnunar Reuters mundu eftir flugslysunum tveimur sem urðu til þess að Boeing MAX þotur voru kyrrsettar fyrir nærri tveimur árum síðan.

Nýtt efni

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðkiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …

Gistináttagjald upp á 400 krónur (2,7 evrur) verður lagt á í Færeyjum frá og með október á næsta ári. Um leið verða allir þeir sem koma til eyjanna með skemmtiferðaskipum að greiða 1.300 króna gjald (9 evrur). Allar tekjur af þessari nýju gjaldtöku renna í sérstakan náttúruverndarsjóð að því segir í tilkynningu. Sá sjóður verður …

Talning á brottfararfarþegum á Keflavíkurflugvelli gefur vísbendingu um að erlendum ferðamönnum hér á landi hafi fækkað um tvö prósent í nýliðnum maí í samanburði við sama tíma í fyrra. Þróunin var hins vegar mjög ólík á milli þjóðerna. Þannig jókst straumurinn hingað frá Kanada umtalsvert á milli ára á meðan ferðamönnum frá Ísrael og Rússlandi …

Það seldust 1.259 nýir Tesla bílar á Íslandi árið 2022 og í fyrra voru þeir nærri þrefalt fleiri eða 3.471. Veltan jókst ekki í takt við söluna því tekjur bandaríska rafbílaframleiðands af hverjum nýjum bíl hér á landi drógust saman um 17 prósent samkvæmt útrekningum FF7 sem byggja á ársreikningi Tesla Motors Iceland ehf. Þetta …

Það voru 155 þúsund útlendingar sem innrituðu sig í flug frá Keflavíkurflugvelli í maí en þessi talning er notuð til að meta ferðamannastrauminn hingað til lands. Í maí í fyrra voru erlendu brottfararfarþegarnir 158 þúsund og 165 þúsund í maí 2018 þegar þeir voru flestir. Það vantaði því sex prósent fleiri farþega til að jafna …