Samfélagsmiðlar

Töpuðu hálfri milljón á dag á sætaferðum frá Keflavíkurflugvelli

Rútur Airport Direct og Flugrútunnar við Leifsstöð.

Tekjur Isavia af rútustæðunum fyrir framan komusal Flugstöðvar Leifs Eiríkssonar hækkuðu verulega þann 1. mars árið 2018. Frá og með þeim degi fékk Isavia nefnilega 41,2 prósent af tekjum Flugrútunnar og þriðjung af farmiðasölu Airport Direct. Þetta var í takt við niðurstöður útboðs sem Isavia efndi til sumarið 2017.

Airport Direct var nýliði á þessum markaði og fyrsta rekstrarárið var þungt. Tapið nam nærri 264 milljónum króna. Í fyrra rekstrarbatinn töluverður og þá var tapið 71 milljón króna.

Heildartapið hjá Airport Direct nam því að jafnaði 498 þúsund krónum á hverju degi sem félagið sinnti sætaferðum frá Keflavíkurflugvelli í takt við skilmála fyrrnefnds útboðs árin 2018 og 2019.

„Þessi tvö ár voru erfið og skrýtin í rúturekstri fyrir margra hluta sakir,“ segir Torfi Yngvason, framkvæmdastjóri Airport Direct, spurður um stöðu mála. Torfi segir að ekki standi til að stokka upp rekstur fyrirtækisins umfram það sem núverandi ástand gefur tilefni til og vísar þar til áhrifanna sem Covid-19 hefur valdið.

Eignir Airport Direct í lok árs 2019 námu 210 milljónum króna og skuldirnar voru rétt um 418 milljónir kr. Eigið fé félagsins var því neikvætt um 208 milljónir króna í lok síðasta ár.

Airport Direct er dótturfélag Reykjavik Sightseeing en það fyrirtæki var líka í mínus í fyrra. Nam tapið 156 milljónum króna og var hlutafé aukið um eitt hundrað milljónir á síðasta ári.

Reykjavik Sightseeing tilheyrir Pac1501 ehf. en það félag er í eigu fjárfestingasjóðsins Horns III sem Landsbréf reka. Eigið fé Pac1501 ehf, í árslok 2019, nam nærri einum og hálfum milljarði kr.

Nýtt efni

Áður en skemmtiferðaskipin taka að fylla götur Ísafjarðar af forvitnum ferðalöngum eru tvær helgar að vori sem fylla bæinn af heldur ólíkum hópum fólks. Sú fyrri er páskahelgin þegar tónlistarfólk og áhangendur þeirra þyrpast í bæinn til að taka þátt í rokkhátíð alþýðunnar, Aldrei fór ég suður, og sú síðari er Fossavatnshelgin, sem fór fram …

Tekjur Finnair drógust saman um tvö prósent á fyrsta fjórðungi ársins þrátt fyrir að finnska flugfélagið hafi aukið framboðið. Skýringin á samdrættinum liggur í verkföllum, verri sætanýtingu og lægri tekjum af fraktflutningum samkvæmt uppgjöri félagsins sem birt var í morgun. Rekstrarkostnaður Finnair á fyrsta ársfjórðungi var á pari við sama tímabil í fyrra og tapaði …

Allt þar til að Boeing Max krísan hófst, í ársbyrjun 2019, framleiddi Boeing fleiri þotur en keppinauturinn, Airbus. Kyrrsetningar og endurteknir framleiðslugallar hafa hins vegar orðið til þess að hægt hefur á framleiðslunni í verksmiðlum Boeing og eftirspurnin minnkað. Í fyrra framleiddi Airbus 735 þotur en Boeing 528 og mun bilið að öllu óbreyttu breikka …

Fataverslunin Húrra Reykjavík opnar í brottfararsal Keflavíkurflugvallar í vor og verður þar boðið upp á úrval af fatnaði og skóm frá vinsælum vörumerkjum fyrir farþega á leið úr landi. „Við erum að stíga stór skref með opnun þessarar nýju og glæsilegu verslunar, sem á sér stað í tilefni af 10 ára afmæli fyrirtækisins. Þetta er …

MYND: ÓJ

„Þetta er ein heitasta gjafavara Íslands, það get ég sagt fullum fetum. Seljum mikið á netinu hjá okkur út um allan heim,“ segir Baldur Ólafsson, markaðsstjóri Bónus, við fyrirspurn FF7 um vinsældir burðarpoka Bónus meðal ferðamanna.  Áberandi er við verslanir Bónus í miðborginni að ferðamenn kaupa þar gjarnan marga burðarpoka úr endurefni efni sem skarta …

Koffínlausar kaffibaunir eru hefðbundnar kaffibaunir þar sem beiskjuefnið og örvandi hlutinn koffín hefur verið fjarlægt. Útbreiddasta og ódýrasta ferlið við að losa baunirnar við koffínið er hins vegar orðið umdeilt þar sem efnasambönd sem við það eru notuð eru nú tengd við ýmsa heilsufarskvilla.Hægt er að beita nokkrum aðferðum við að losa kaffibaunir við koffín. …

Þrjátíu og átta trilljónir er tala sem er svolítið erfitt að skilja. Trilljón er notað í Bandaríkjunum yfir það sem við Íslendingar köllum billjón, og billjón er þúsund milljarðar, eða milljón milljónir. Á núverandi gengi eru 38 trilljónir Bandaríkjadala sama og 5.320 billjónir íslenskra króna, eða 5,3 milljón milljarðar.  Það er gott að hafa þetta …

Borgaryfirvöld í Lissabon hafa samþykkt að hækka gistináttagjald úr 2 í 4 evrur. Gjaldtaka nær ekki til tjaldstæða. Þá hefur komugjald á skipafarþega verið hækkað úr 1 í 2 evrur. Tillaga um að hækka það gjald í 4 evrur var felld.  Lusa-fréttastofan hefur eftir Carlos Moedas, borgarstjóra, að það sé „sanngjarnt fyrir borgina og íbúa …