Samfélagsmiðlar

Flugáætlunin í ársbyrjun skorin niður

Rekstrarkostnaður Icelandair lækkar verulega nú í ársbyrjun og um leið fækkar flugmönnum á launaskrá félagsins um helming. Biðin eftir reglulegu áætlunarflugi til Bandaríkjanna og Kanada lengist.

Samtals gerir Icelandair ráð fyrir ferðum til tólf áfangastaða nú í janúar og febrúar.

Um miðjan desember sl. gerði áætlun Icelandair ráð fyrir að þráðurinn í flugi til Norður-Ameríku yrði tekinn upp í febrúar nk. Nú hefur nærri öllu flugi félagsins til Bandaríkjanna og Kanada verið frestað fram í mars. Og þegar flug vestur um haf liggur niðri þá er markaðurinn fyrir ferðir til evrópskra áfangastaða miklu minni. Þar af leiðandi hefur Icelandair einnig skorið niður flug til Evrópu nú í ársbyrjun.

Í janúar og febrúar gerir félagið ráð fyrir að jafnaði um þremur brottförum a dag frá Keflavíkurflugvelli. Á sama tíma í fyrra voru ferðirnar tuttugu og fjórar á dag samkvæmt talningum Túrista.

Samdrátturinn nemur því um 88 prósentum sem er í takt við þann niðurskurð sem boðaður var í kynningu Icelandair fyrir hlutafjárútboðið í haust.

Í þeirri kynningu var gert ráð fyrir að rekstur Icelandair myndi kosta að jafnaði 18,2 milljónir dollara á mánuði á fyrsta fjórðungi ársins. Sú upphæð jafngildir um 2,3 milljörðum íslenskra króna. Stjórnendur Icelandair hafa ekki gefið út nýtt mat á þessum svokallaða fjármagnsbruna.

Til samanburðar átti rekstrarkostnaðurinn að nema að jafnaði um þremur milljörðum á mánuði á síðasta fjórðungi 2020. Helming þeirrar lækkunar sem nú verður má rekja til lægri launakostnaður samkvæmt áætluninni.

Í því samhengi má rifja upp að nú um áramót fækkaði flugmönnum á launaskrá Icelandair um helming.

Nýtt efni

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …

Þjóðarflugfélög Frakka og Hollendinga mynda samsteypuna Air France-KLM Group og hagnaðist fyrirtækið um 934 milljónir evra á nýliðnu ári. Sú upphæð jafngildir 140 milljörðum króna. Aldrei áður hefur þessi fransk-hollenska samsteypa skilað svona miklum hagnaði að því fram kemur í tilkynningu nú í morgun í tilefni af birtingu uppgjörsins. Þar kemur fram að stríðið á …

Karólínska háskólasjúkrahúsið í Stokkhólmi er það sjöunda besta í heimi samkvæmt árlegum lista bandaríska tímaritsins Newsweek. Þetta er fimmta árið í röð sem Karólínska er á lista yfir þau 10 bestu en Björn Zoëga hefur verið forstjóri sjúkrahússins öll þau ár. Björn sagði stöðunni upp nú í ársbyrjun og lætur af störfum í næstu viku. …

Þetta eru ískyggilegar fréttir fyrir Íslendinga og aðrar þjóðir landanna sem liggja að Norður-Atlantshafi. Það er hluti af kjarngóðu og upplýstu uppeldi allra landsmanna að heyra um mikilvægi Golfstraumsins - helst snemma í frumbernsku, og landsmenn eru minntir á mikilvægi hans reglulega út æviskeiðið. Golfstraumurinn liggur frá Karíbahafinu og hingað norður eftir og gerir það …

Lestarferð á fjölförnustu viðskiptaferðaleiðum Bretlands losar innan við helming af því CO2 sem jafn löng ferð með rafbíl gerir, samkvæmt útreikningum sem The Rail Delivery Group, hagsmunasamtök lestarfélaga þar í landi, hafa reiknað út og sagt er frá í The Guardian. Þar sem um er að ræða vistvænstu lestirnar, sem einungis ganga fyrir rafmagni, þá …