Samfélagsmiðlar

Inneignarnótur fyrir 12,1 milljarð króna

Flugfélög hafa í raun fengið lánaðar háar upphæðir hjá neytendum vegna allra þeirra flugferða sem hafa verið felldar niður síðustu misseri. Þessi skuld Icelandair við farþega nemur um helmingi þeirrar upphæðar sem safnaðist í hlutafjárútboði félagsins í haust.

Vegna heimsfaraldursins urðu flugfélög að fella niður stóran hluta af ferðum sínum í fyrra. Um leið hefði í raun átt að endurgreiða alla farmiðana sem ekki nýttust en þá hefði gengið verulega á sjóði félaganna. Flest þeirra buðu því farþegunum inneignarnótur í staðinn en þá eru þau skuldbundin til að fljúga fólkinu á milli staða næstu ár án þess að hafa af því frekari tekjur. Kostnaðurinn verður þó ennþá til staðar.

Hjá Icelandair nam þessi útgáfa inneignarbréfa samtals 12,1 milljarði króna á síðasta ári eða 94 milljónum dollara samkvæmt því sem fram kemur í uppgjöri félagsins sem birt var í kvöld.

Upphæðin hefur hækkað um tíu miljónir dollara frá lokum þriðja fjórðungs síðasta árs en Icelandair gerir upp í bandarískum dollurum. Í krónum talið nam viðbótin nokkuð hundruð milljónum.

Til að setja þessa skuld gagnvart farþegum í samhengi þá jafngildir hún rúmum helmingi þess nýja hlutafjár sem Icelandair aflaði í hlutafjárútboðinu í haust.

Þetta er líka um þrír fjórðu af lánalínunni sem Alþingi hefur gefið vilyrði sitt fyrir. Ríkislánið til Icelandair getur nefnilega numið allt að 120 milljónum dollara eða um 15,5 milljörðum króna miðað við gengi dagsins.

Útgáfa inneignarbréfanna er svo um fjórðungur allra þeirra farþegatekna sem Icelandair hafði yfir sumarvertíðina árið 2017. En það ár skilaði flugfélagið síðast hagnaði.

Inneignarnótur Icelandair gilda í þrjú ár.

Nýtt efni

Um síðustu mánaðamót var greint frá því á borgarvef Amsterdam að innan marka hennar væri að finna 10 snjalldælur sem ökumenn gætu nýtt sér án endurgjalds. Það sem greinir snjalldælu frá þessum hefðbundnu, sem ökumenn geta nálgast víða til að dæla lofti í bíldekkin, er að þær tryggja að þrýstingur sé réttur. Margir ökumenn hafa …

Eins og raunin var í gær, þá fá ferðamenn ekki að fara upp á Akrópólishæðina í Aþenu um miðjan daginn vegna óvenjulega mikils hita miðað við árstíma. Engum verður hleypt upp á hæðina frá hádegi til klukkan fimm síðdegis. Sama gildir um aðra fornleifastaði í landinu, sem ferðamenn sækjast eftir að skoða. Allir sem hafa …

Í byrjun síðasta vetrar hóf Easyjet að fljúga tvisvar í viku milli London og Akureyrar. Aldrei áður höfðu áætlunarferðir verið í boði á þessari flugleið og íbúar á Norðurlandi tóku þessari nýjung fagnandi og voru í meirhluta sætanna í þotum breska flugfélagsins. Þetta mátti sjá á tölum norðlenska gististaða því breskum gestum fjölgaði ekki ýkja …

Ákvörðun Evrópusambandsins um að leggja allt að 38,1 prósents viðbótartoll á kínverska rafbíla vekur áhyggjur margra í alþjóðlega viðskiptaheiminum. Verndartollum er ætlað að hemja samkeppni að utan, reisa varnir á heimavelli, en leiða auðvitað gjarnan til þess að mótaðilinn svarar fyrir sig. Það óttast einmitt evrópskir framleiðendur, sem háðir eru viðskiptum við Kína, að gerist …

Vorið 2021, stuttu áður en Play fór í loftið í fyrsta sinn, efndi félagið til hlutafjárútboðs þar sem söfnuðust 10 milljarðar króna. Í kjölfarið voru bréfin skráð á First North Growth í Kauphöllinni en um þann markað gilda ekki eins strangar reglur og Aðalmarkað Nasdaq. Í tengslum síðustu hlutafjáraukningu, sem lauk í apríl síðastliðnum, var …

Viðskiptastríð vesturveldanna og Kína heldur áfram að þyngjast því fyrr í dag gaf Evrópusambandið út að 38,1 prósent innflutningstollar yrðu lagðir á kínverska rafbíla frá og með næsta mánuði. Sú hækkun bætist við þann 10 prósent toll sem í dag ríkir á innflutning rafbíla frá Kína til aðildarríkja ESB. Þessi viðbótartollur hefur verið yfirvofandi síðustu …

Það var í júní 2014 sem breska lággjaldaflugfélagið Flybe, sem nú er gjaldþrota, hóf áætlunarflug til Íslands frá Birmingham. Flugleiðin stóð ekki undir væntingum stjórnenda Flyby og var lögð niður eftir níu mánuði. Þá tók Icelandair við keflinu og hélt úti tíðum ferðum milli Íslands og þessarar næstfjölmennustu borgar Bretlands fram í ársbyrjun 2018. Síðan …

Í Bandaríkjunum eru lestarsamgöngur ekki eins góðar og í Evrópu og þurfa þeir sem ætla að sækja komandi landsfundi Demókrata og Repúblikana annað hvort að keyra eða fljúga á fundarstað. Af þeim sökum hefur bandaríska flugfélagið United Airlines bætt við 118 flugferðum til og frá Chicago í ágúst í tilefni af landsfundi Demókrata. Repúblikanar hittast …