Samfélagsmiðlar

Stórauka flug milli Spánar og Skandinavíu en fækka ferðunum til Íslands

Á sama tíma og þotur spænska flugfélagsins Vueling munu fljúga sjaldnar til Keflavíkurflugvallar þá fjölgar ferðum þeirra til frændþjóðanna.

Ströndin við Barceloneta hverfið í Barcelona.

Allt frá falli WOW air hefur Norwegian verið það flugfélag sem hefur flogið flestum milli Íslands og Spánar. Fyrir heimsfaraldur var norska félagið líka umsvifamest í Spánarflugi frá hinum fjórum Norðurlöndunum. Nú er Norwegian hins vegar í greiðslustöðvun og ekki liggur fyrir hvort starfsstöðvum félagsins, á spænskum flugvöllum, verður haldið opnum ef reksturinn kemst í lag á ný.

Ennþá eru engin merki um að önnur flugfélög ætli sér að reyna að fylla skarð Norwegian á Keflavíkurflugvelli er frá er talið áætlunarflug Icelandair til Tenerife. Þar er þó ekki um neina viðbót að ræða því félagið hefur hingað til flogið til Tenerife með farþega ferðaskrifstofa.

Á helstu flugvöllum Skandinavíu eru keppinautar Norwegian hins vegar farnir að bæta verulega í Spánarflugið. Það á bæði við þau norrænu og spænsku.

Þannig sjá stjórnendur lágfargjaldaflugfélagsins Vueling tækifæri í að fjölga flugferðunum verulega til bæði Noregs og Spánar frá og með komandi sumri.

Þotur flugfélagsins munu þá fljúga jafnt og þétt til Kaupmannahafnar og Billund frá Barcelona, Mallorca, Alicante og Malaga. Íbúar Álaborgar fá svo val um ferðir með félaginu til þeirrar fyrstnefndu. Til viðbótar ætlar Vueling einnig að bjóða uppá tíðar brottfarir til Kaupmannahafnar frá París og Flórens.

Til Noregs munu þotur Vueling svo fljúga frá Barcelona og ekki bara til Óslóar eins og áður heldur líka til Stavanger og Bergen.

Upplýsingafulltrúi Vueling segir í svari til Túrista að það sé ekkert nýtt að frétta af umsvifum félagsins á Keflavíkurflugvelli.

Íslandsflug Vueling verður því í föstum skorðum og gert er ráð fyrir nokkrum ferðum í viku milli Íslands og Barcelona í sumar en hins vegar engum ferðum í haust. Á tímabili flaug Vueling þó hingað allt árið um kring frá Barcelona og eitt sumar til Rómar líka.

Stjórnendur SAS sjá líka tækifæri í að fjölga ferðum félagsins suður á bóginn í sumar. Nýverið bætti félagið við sumaráætlun sína nokkrum áfangastöðum við Miðjarðarhafið og fjölgaði ferðum til þeirra suðrænu borga sem fyrir eru í leiðakerfi félagsins.

Nýtt efni

Notkun á sjálfbæru eldsneyti er besta leiðin til að draga hratt úr losun frá flugsamgöngum, segir Willie Walsh, framkvæmdastjóra Alþjóðasambands flugfélaga, IATA. Hann ræddi mikilvægi þess að minnka losun í ávarpi sínu á flugmálaráðstefnu Changi í Singapúr í vikunni.  Willie Walsh undirstrikaði í ávarpi sínu að flugheimurinn stefndi staðfastlega að kolefnishlutleysi árið 2050: „Við megum …

Vesturland er í útjaðri meginstraums erlendra ferðamanna sem koma til Íslands. Flestir eru þeir á Suðvesturlandi, fara Gullna hringinn og meðfram suðurströndinni - en auðvitað aka margir þeirra eftir Hringveginum í gegnum Borgarfjörð eða halda upp á Snæfellsnes - og áfram sem leið liggur til Vestfjarða með ýmsum útúrdúrum. Við ætlum sem sagt ekki að …

Gott símasamband í höfuðborg Bretlands byggði lengi á hinum 177 metra háa BT Tower sem kenndur var við eigandann, British Telecom. Turninn varð hæsta mannvirkið í London þegar hann var reistur af símafyrirtækinu árið 1964. Það var ekki fyrr en 16 árum síðar að annað mannvirki í London fór upp fyrir þetta símamastur sem einnig …

Velta í ferðaþjónustu í nóvember og desember í fyrra var nærri óbreytt miðað við sama tíma árið 2022 eða rúmlega 121 milljarður króna. Ef veltan hefði verið í takt við verðbólgu og fjölgun gistinátta ferðamanna þá hefði hún verið um 13 milljörðum kr. hærri. Af undirgreinum ferðaþjónustunnar þá var veitingareksturinn sá eini sem hélt í …

Bandaríski fjárfestingasjóðurinn Bain Capital Credit varð langstærsti hluthafinn í Icelandair í júní 2021 og á nú 17,2 prósenta hlut. Sjóðurinn hefur fjárfest fyrir 10,4 milljarða króna í flugfélaginu en fengi rétt 7,5 milljarða fyrir hlutinn í dag. Mismunurinn nemur nærri 3 milljörðum króna en gengi hlutabréfa í Icelandair hefur lækkað um 18 prósent frá því …

Tölur sem Kóperníkus, lofthjúpsvöktunaþjónusta Evrópusambandsins, og ítölsku umhverfisverndarsamtökin Legambiente kynntu nýlega sýna að í Mílanó mælist svifryk og önnur loftmengun áfram hvað mest í allri Evrópu. Nú er loks rætt um það af yfirvöldum í Mílanó og nærliggjandi borgum og bæjum á Langabarðalandi að grípa einhverra aðgerða - eins og að takmarka notkun á mest …

Þátttaka hins opinbera í rafbílakaupum landsmanna er nú með breyttu sniði. Í stað skattaafsláttar upp á 1,3 milljónir króna, sem dreginn var frá söluverði nýrra rafbíla, þá verða kaupendur bílanna að greiða fullt verð í umboðinu og sækja svo um 900 þúsund króna styrk hjá Orkustofnun í framhaldinu. Þessi breyting var gerð um síðustu áramóti …

Sá sem kaupir ódýrasta fargjaldið hjá Icelandair, Economy Light, þarf að borga aukalega fyrir innritaðan farangur. Áður var töskugjaldið 5.280 krónur en nú þarf að borga allt að 6.600 krónur undir farangurinn aðra leið. Hækkunin nemur 25 prósentum og svo mikil eru hún líka ef innrita á skíði. Flutningur á þeim kostar núna allt að …