Samfélagsmiðlar

Sparneyttari þotur teknar í gagnið á sama tíma og verð á olíu rýkur upp

Kaup á þotueldsneyti vegur þungt í rekstri Icelandair en olíuverð hefur hækkað hratt að undanförnu. Núna kostar tunna af olíu það sama og í mars 2019 þegar Boeing MAX þotur voru kyrrsettar um heim allan.

Icelandair hefur tilkynnt um að tvær MAX þotur verði teknar í gagnið á ný. Sú fyrsta er nú í sínu fyrsta áætlunarflugi. Samtals á félagið hins vegar sex MAX þotur.

Nú í morgunsárið fór Boeing MAX þota á vegum Icelandair í loftið frá Keflavíkurflugvelli og lenti hún í Kaupmannahöfn nú fyrir stundu. Þetta er í fyrsta sinn í tvö ár sem MAX þota eru nýtt í farþegaflug á vegum Icelandair enda voru allar flugvélar af þessari tegund kyrrsettar í mars árið 2019 eftir tvö flugslys þar sem 346 manns misstu lífið. Flugbanninu var fyrst aflétt í byrjun þessa árs.

MAX þoturnar eru um fjórðungi sparneyttari en hinar gömlu Boeing 757 og Boeing 767 sem fyrir eru í flugflota Icelandair. Og nú þegar olíuverð hefur hækkað um rúmlega sextíu prósent frá því að hlutafjárútboð Icelandair fór fram síðastliðið haust þá vaknar sú spurning hvort félagið taki fleiri slíkar í gagnið.

Endurráðningar á flugmönnum gefa þó ekki til kynna að það sé á stefnuskránni.

Gerðu ráð fyrir lægra olíuverði næstu ár

Kaup á þotueldsneyti stóð undir fjórðungi af einingakostnaði Icelandair árið 2018 samkvæmt því sem fram kom í fjárfestakynningu félagsins í september í fyrra. Í þeirri kynningu var jafnframt birt spá um þróun eldsneytisverðs og hún gerir ráð fyrir að það verði um þriðjungi lægra í ár og þau næstu í samanburði við árin 2018 og 2019.

Olíuverðið í dag er rétt um sjötíu dollarar á tunnu sem er sama verð og í mars 2019 þegar MAX þoturnar voru kyrrsettar.

Fimmtán sóttu um flugstjórastöðurnar

Samtals hefur Boeing afhent Icelandair sex MAX þotur en aðeins tvær þeirra hafa verið teknar úr geymslu. Félagið auglýsti ársbyrjun eftir flugstjórum á MAX þoturnar og fimmtán umsóknir bárust frá þeim sjötíu flugmönnum sem þá voru við störf hjá félaginu.

Um miðjan febrúar voru svo tuttugu flugmenn til viðbótar ráðnir en þeir áttu allir að fara til starfa á eldri flugvélum líkt og Túristi greindi frá á sínum tíma.

Icelandair líkt og fleiri flugfélög hafa hins vegar gert framvirka samninga um kaup á eldsneyti og festa þannig verðið á ákveðnum hluta af eldsneytisnotkuninni til lengri tíma. Sparnaður félagsins af því að taka í notkun sparneyttari flugvélar er því líklega hlutfallslega minni en sem nemur verðhækkunum á olíu á heimsmarkaði.

Nýtt efni

Árið 1970 barst Pattie Boyd nafnlaust og dularfullt ástarbréf frá einhverjum sem þráði hana afar heitt. Vandinn var bara sá að Pattie var þegar gift öðrum manni og ekki ófrægum; hún og George Harrison gítarleikari The Beatles höfðu búið saman í sex ár þegar bréfið barst Pattie.  „Ég skrifa þér þessa orðsendingu í þeim megintilgangi …

Næring forfeðra okkar á oftar en ekki fyllilega erindi við nútímamanninn. Sum þeirra matvæla sem nú er hent var hreinlega slegist um áður fyrr. Með vaxandi hraða þjóðfélagsins og breyttri menningu hefur heilsusamlegt hráefni eins og innmatur, dýrafitur, bein og mergur orðið að hliðarafurð sem fer til spillis. Þessi sóun hefur í för með sér …

Gistinætur Breta á norðlenskum hótelum í janúar voru 422 talsins sem er rétt um tíund af því sem var í janúar árin 2018 og 2019 þegar breska ferðaskrifstofan Super Break bauð upp á pakkaferðir til Akureyrar frá nokkrum breskum flugvöllum. Tilkoma áætlunarflugs Easyjet frá London til Akureyrar hefur því ennþá miklu minni áhrif á gistigeirann …

Stærstu hluthafar Play skuldbindu sig til að leggja flugfélaginu til 2,6 milljarða króna í nýtt hlutafé í byrjun síðustu viku en með þeim skilyrðum að hlutafjárútboðið myndi nema samtals fjórum milljörðum króna. Nú hefur félagið tryggt sér þá 1,4 milljarða sem upp á vantaði. Þetta kemur fram í tilkynningu. Þar segir að þessi hlutafjáraukning sé …

Í febrúar léku þýsku fótboltaliðin Hansa Rostock og Hamburger Sport Verein (HSV) á heimavelli Hansa í Rostock. Bæði liðin eru gömul stórveldi á fótboltavellinum en eru nú í nokkrum öldudal og leika í annarri deild þýska fótboltans. Leikurinn endaði 2-2 sem voru auðvitað töluverð vonbrigði fyrir lið Hamborgar því þeir keppast við að komast aftur …

Útgerðir skemmtiferðaskipa virðast bjartsýnar um að fólk sæki mjög í siglingar á árinu. Ferðaþorstanum eftir innilokun Covid 19-áranna hafi ekki enn verið svalað. Þá kjósi margir, sem á annað borð hafa efni á því, verja fleiri ferðadögum á friðsælu floti um heimsins höf fremur en að olnboga sig í gegnum manngrúa borga og vinsælla ferðamannastaða. …

Það voru keyptar 390 þúsund gistinætur á íslenskum gististöðum í janúar eða 13 prósentum færri en í janúar í fyrra. Næturnar núna voru álíka margar og í janúar 2019 en það var í mars það ár sem rekstur Wow Air stöðvaðist. Gisitnóttum útlendinga á skráðum gististöðum, stór hluti heimagistingarinnar fellur þar ekki undir, fækkaði um …

Lilja Dögg Alfreðsdóttir

Vinna við aðgerðaáætlun í tengslum við ferðamálastefnu Íslands til ársins 2030 er langt komin. Birt hafa verið í Samráðsgátt drög að tillögu til þingsályktunar og óskað umsagna. Það kemur síðan í hlut Alþingis að vinna úr tillögum sem orðið hafa til í víðtæku samráði hagaðila í ferðaþjónustu - og ákveða síðan hvert skal stefna. Þær …