Samfélagsmiðlar

Þrjár konur í hópi flugmanna

2,5 prósent flugmanna Icelandair eru konur í dag. Hlutfallið var 13 prósent fyrir tveimur árum síðan.

Icelandair réði fjörutíu og átta flugmenn aftur til vinnu nú í lok vetrar. Í þeim hópi var engin kona og ekki er útlit fyrir að fleiri bætist við á launaskrá félagsins á næstunni.

Engar ákvarðanir hafa nefnilega verið teknar hjá flugfélaginu um endurráðningar á flugmönnum að svo stöddu. Þetta kemur fram í svari frá Icelandair.

Í dag eru 118 flugmenn starfandi hjá flugfélaginu og þar af þrjár konur. Þær voru jafn margar í byrjun árs þegar aðeins 71 flugmaður var í vinnu hjá félaginu.

Skýringin á því að konunum hefur ekki fjölgað síðan þá er sú að flugmenn eru endurráðnir eftir starfsaldri. Hlutfall flugkvenna hjá Icelandair var áður fyrr hærra en hjá nokkru öðru vestrænu flugfélagi líkt og Túristi fjallaði um á sínum tíma.

Þurfa miklu fleiri flugmenn ef framboð á að aukast

Fjöldi flugmanna á launaskrá Icelandair gefur vísbendingu um hversu mikil umsvif félagsins verða á næstunni. Þannig voru 562 flugmenn á launaskrá hjá Icelandair sumarið 2019 eða 79 prósent fleiri en í dag. Hins vegar hefur Icelandair gefið út að framboðið í sumar verði um 25 til 30 prósent minna en í hittifyrra.

Eigi það að ganga eftir liggur í augum uppi að félagið þarf að kalla mun fleiri flugmenn til starfa.

Nýtt efni

Þegar blaðamaður gengur inn á Dill á Laugavegi 59 um miðjan dag í miðri viku er starfsfólkið að undirbúa kvöldið, útbúa ýmislegt fyrirfram sem fylgir 18 rétta matseðli kvöldsins. Það kostar vinnu og hæfileika að tryggja að gestir njóti þeirrar upplifunar sem þeir vænta með því að bóka borð löngu fyrirfram á þessum íslenska Michelin-stað.  …

„Íbúar þessa lands búa í ósamþykktu atvinnuhúsnæði á meðan ferðafólk gistir í íbúðarhúsnæði,“ sagði Kristrún Frostadóttir, formaður Samfylkingarinnar, í óundirbúinni fyrirspurn á Alþingi í gær. Þar gagnrýndi hún þær reglur sem settar voru í tíð Þórdísar Kolbrúnar Reykfjörð Gylfadóttur í ráðuneyti ferðamála árið 2018. Sagði Kristrún reglurnar gera fyrirtækjum, með fjölda íbúða í skammtímaleigu til …

Ég hitti dræverinn minn við terminalinn í Keflavík. Hann var að koma úr transferi  frá Selfossi. Ég spurði  hvort hann væri á Sprinternum, „Nei ég er á nýja Benzinum  hjá  Ice-eitthvað. En hvað eigum við að taka marga pax spurði hann og eru allir með vácera eða eiga þeir að borga kontant?“  Daman á deskinum …

Nú eru 10 þotur á vegum Play í háloftunum en þær voru sex fyrir ári síðan. Umsvifin hafa því aukist  um meira en helming og í nýliðnum nóvember flutti félagið 107 þúsund farþega. Það er viðbót um 42 prósent frá sama tíma í fyrra. Viðbótin er minni en sem nemur auknu framboði og sætanýtingin var …

Rebecca Yarros er sex barna móðir. Hún þjáist af sjaldgæfum sjúkdómi sem kallast Ehlers-Danlos og hún á erfitt með svefn. Í mörg ár hefur hún vaknað um miðjar nætur og legið andvaka tímunum saman. Á hinum svefnlausu nóttum vandi hún sig á að setjast upp og lesa svokallaðar ástarsögur eða romance á fræðimáli bókaútgefenda. Þegar …

Vefmiðillinn Túristi hóf sitt ferðalag fyrir 14 árum en í dag birtist hann lesendum undir nýju nafni og í breyttum búningi, sem ekki er þó fullskapaður heldur í mótun: FF7 - Frásagnir og fréttir alla daga. Áfram verða ferðamál í öndvegi en leitað fanga víðar, birtar áhugaverðar og skemmtilegar frásagnir af ýmsu tagi og fréttir …

Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir

Aðlögunarhæfni er meðal helstu styrkleika ferðaþjónustunnar. Það sýndi hún vel í kórónaveirufaraldrinum og það á örugglega eftir að reyna á þennan eiginleika aftur. Þórdís Kolbrún Reykfjörð Gylfadóttir, fjármála- og efnahagsráðherra, kom inn á þetta í ávarpi sínu á morgunfundi SAF og SA um skattspor ferðaþjónustunnar. Ekki er langt síðan Þórdís Kolbrún gegndi starfi utanríkisráðherra og …

Magnús Árni Skúlason, hagfræðingur, kynnti niðurstöður skýrslu sem Reykjavík Economics vann fyrir SAF um skattspor ferðaþjónustunnar - um það hvert raunverulegt framlag hennar er til samfélagsins. Byggt er á tölum frá 2022 og er meginniðurstaðan sú að skattspor ferðaþjónustunnar hafi verið rúmir 92 milljarðar króna en rúmir 155 milljarðar ef virðisaukaskattur er meðtalinn. Þetta eru …