Samfélagsmiðlar

Ríflega önnur hver flugferð felld niður

toronto b

Alla jafna fljúga þotur Icelandair daglega til Toronto í Kanada. Áfram verður þó bið eftir því að félagið hefji flug þangað á ný.

Flugáætlun Icelandair í næsta mánuði hefur tekið miklu breytingum að undanförnu og sérstaklega þegar kemur að flugi til Evrópu.

Þannig voru nærri níu hundruð brottfarir í júní, frá Keflavíkurflugvelli, í sölu á heimasíðu félagsins fyrir þremur vikum síðan. Nú hefur þeim verið fækkað niður í tæplega fjögur hundruð. Niðurskurðurinn nemur fimmtíu og sex prósentum sem er í takt við það sem Túristi hafði áður bent á að kynni að vera í uppsiglingu.

„Við erum að aðlaga áætlunina að eftirspurn og þeim ferðatakmörkunum sem eru í gildi. Þannig höfum við unnið þetta síðustu mánuði. Nú eru fleiri markaðir að opnast sem er jákvætt og eins og reynslan sýnir getur það gerst með stuttum fyrirvara. Við erum tilbúin að auka flugið um leið og það gerist,“ segir Ásdís Pétursdóttir, upplýsingafulltrúi Icelandair, spurð um skýringar á þessum breytingum á flugáætlun.

Samkvæmt athugun Túrista þá hefur ferðum Icelandair innan Evrópu verið fækkað meira eða um 62 prósent. Munar þar sérstaklega um niðurfellingu á flugi til Bretlands, Þýskalands, Danmerkur og Frakklands sem alla jafna vega þungt í áætlun Icelandair.

Samdrátturinn í flugi til Norður-Ameríku er minni eða um 44 prósent og stóran hluta af því má rekja til þess að áfram liggur flug til kanadískra áfangastaða niðri. Landamæri Kanada eru nefnilega ennþá öllum lokuð. Bandaríkin leyfa aftur á móti bólusettum þegnum sínum að fljúga úr landi en hleypa aftur á móti ekki erlendum ferðamönnum inn.

Í samanburði við júní árið 2019 þá er flugáætlun Icelandair í dag rétt um fjórðungur af því sem var fyrir tveimur árum síðan. Það er þó minni niðursveifla en hefur verið síðustu mánuði. Þannig minnkað framboð félagsins um 95 prósent í apríl í samanburði við sama mánuð árið 2019.

Nýtt efni

Um 90% af öllum úrgangi sem fellur til á Íslandi, bæði frá heimilum og rekstri, ratar í einhvers konar endurvinnslu eða endurnýtingu. Þetta sýna nýjar úrgangstölur frá Umhverfisstofnun, fyrir árið 2022.  Það er fróðlegt að rýna í þessar tölur og fá þar með yfirsýn yfir neyslu Íslendinga, en Íslendingar eru á meðal mestu neysluþjóða í heimi. Magn …

Kínverjar eru leiðandi í smíði rafbíla, sem taldir eru mikilvægir vegna nauðsynlegra orkuskipta í samgöngum. Hinsvegar er Kína enn mjög háð brennslu kola, nærri 60% rafmagns í landinu er framleitt með kolum og það er enn verið að auka kolanám í landinu. Auk þess sem flutt er inn mikið af olíu og gasi. Jafnhliða er …

Það vour 1.299 bílar skráðir nýir á götuna hér á landi fyrstu þrjár vikurnar í júní og þar af 986 á vegum bílaleiga. Það jafngildir því að 24 prósent nýrra ökutækja fór til einstaklinga en á sama tíma í fyrra var hlutfallið 38 prósent samkvæmt tölum Bílgreinasambandsins sem ná til 23. júní. Þessar fyrstu þrjár …

Það voru þrjú norræn alþjóðaflugfélög sem hófu flugrekstur í Covid-faraldrinum. Hér á landi var það Play en Flyr og Norse í Noregi. Öll þrjú leigðu árið 2021 þotur á lægra verði en áður hafði þekkst og efndu til hlutafjárútboða meðal fagfjárfesta og almennings. Í byrjun síðasta árs varð Flyr gjaldþrota en rekstur þess byggði á …

Ein árangursríkasta loftslagsaðgerð síðari ára á Íslandi er líklega sú að banna urðun lífræns úrgangs. Þetta bann tók gildi í upphafi árs 2023 og árangurinn hefur ekki látið á sér standa. Smám saman hafa jákvæðar tölur verið að berast, sem gefa tilefni til bjartsýni. Það er semsagt hægt að ná árangri í loftslagsmálum, þótt margir …

Barselóna er ein vinsælasta ferðamannaborg Evrópu en óþol íbúa vegna ágangsins hefur farið vaxandi á síðustu árum - ekki síst vegna húsnæðisvanda ungs fólks sem ekki getur keppt við ferðaþjónustuna í leiguverði. Fyrri borgaryfirvöld hættu útgáfu nýrra leyfa til útleigu og lokað mörgum ferðamannaíbúðum en nú eru í farvatninu enn meiri breytingar. Airbnb og öðrum …

Í Svíþjóð kalla sumarsólstöður, eða Midsommar, á mikil hátíðarhöld þar sem síld og snaps hafa lengstum verið í aðalhlutverki. Sölutölur sænskra kaupmanna sýna þó að vinsældir síldarinnar dala ár frá ári og nú er svo komið að salan hefur helmingast frá árinu 2008. Frá þessu greinir Sænska ríkisútvarpið. Skýringin á þessari þróun liggur í bragðlaukum …

Ferðahópur á Þingvöllum

Alþingi hefur samþykkt tillögu til þingsályktunar, sem ferðamálaráðherra lagði fram í apríl, um ferðamálastefnu og aðgerðaáætlun til 2030. Öðlast þingsályktunin þegar gildi en mótun stefnunar var sett á ís þegar Covid-faraldurinn hófst en þráðurinn var tekinn upp að nýju í fyrra. Þá skipaði ráðherra ferðamála, Lilja Alfreðsdóttir, sjö starfshópa til að fara í verkið og komu meira …