Samfélagsmiðlar

Tryggja ekki lengur viðskiptavini gegn mögulegum rekstrarerfiðleikum Icelandair

Viðskiptavinum Allianz í Bandaríkjunum stendur til boða trygging sem bætir þeim hugsanlegt tjón sem rekja má til rekstrarerfiðleika ferðaskrifstofa eða flugfélaga sem þeir hafa keypt ferðir af.

Tryggingafélagið birtir reglulega lista yfir þau fyrirtæki sem tryggingin nær til og er hann meðal annars notaður af ferðaskrifstofum vestanhafs til að meta áhættuna af því að versla við tiltekin fyrirtæki.

Icelandair hefur verið á lista yfir þá birgja sem Allianz ábyrgist („Covered Supplier List“) en datt út af honum um þarsíðustu mánaðamót.

Í kjölfarið óskaði Túristi eftir skýringu frá Allianz á þessari ákvörðun og í svari tryggingafélagsins segir að ekki sé hægt að veita upplýsingar um afhverju fyrirtæki er á listanum og afhverju ekki. Skýringin geti til að mynda verið sú að viðskomandi uppfylli ekki þau skilyrði sem sett eru eða að tryggingafélagið hafi ekki nægar upplýsingar um birginn.

Því er svo bætt við að ekki beri að túlka fjarveru af listanum sem athugasemd við fjárhagslegan styrk eða stöðu.

Það er reyndar ekki í takt við það svar sem Icelandair fékk frá Allianz eftir að Túristi leitaði viðbragða flugfélagsins á þessum breytingum. Þar segir að matið byggi á uppgjörum fyrir árið 2020 og þau sýni fram á taprekstur og neikvætt sjóðstreymi.

Tryggingafélagið vildi þó ekki veita ítarlegri upplýsingar um þetta mat en eins og liggur í augum uppi þá gekk rekstur ferðaþjónustufyrirtækja illa í nær öllum tilvikum í fyrra vegna kórónuveirukreppunnar.

Þess má jafnframt geta að íslensku ferðaskrifstofunnar Iceland Travel og Iceland Encounter eru báðar á lista Allianz yfir tryggingarhæfa birgja. Sú fyrrnefnda er einmitt í eigu Icelandair Group.

Túristi benti Allianz á þau tengsl en talsmaður tryggingafélagsins vildi ekki bæta neinu við fyrri svör sín. Í því samhengi ber að hafa í huga að ferðaskrifstofur eru vanalega með skyldutryggingar í gegnum opinbera aðila en það eru flugfélög ekki.

Þau evrópsku flugfélög sem eru núna á lista Allianz yfir tryggingarhæfa birgja eru: Easyjet, Ryanair, Lufthansa, Aer Lingus, British Airways og Iberia. Þau þrjú síðastnefndu tilheyra öll sama móðurfélaginu.

Nýtt efni

Þessar niðurstöður komu í ljós í könnun sem Jacques Delors-stofnunin gerði í mars í þessum löndum, en niðurstöðurnar fóru ekki mjög hátt fyrr en The Guardian gerði þær að umtalsefni á dögunum. Niðurstöðurnar þykja nefnilega athyglisverðar í ljósi þess að mikið hefur verið rætt um að bakslag hafi orðið í stuðningi almennings í Evrópu við aðgerðir í umhverfismálum. Könnunin …

Almennu hlutafjárútboði Play lauk í gær og bárust tilboð upp á 105 milljónir króna en lagt var upp með að selja nýtt hlutafé fyrir allt að 500 milljónir króna. Þátttaka almennings í hlutafjáraukningu Play í nóvember 2022 var heldur ekki í takt við framboð. Þá lögðu stærstu hluthafar félagsins því til 2,3 milljarða króna. Það …

Bandarísk flugfélög hvetja Biden-stjórnina í Bandaríkjunum til að gefa ekki út fleiri flugleyfi fyrir kínverska keppinauta þeirra í flugi milli Kína og Bandaríkjanna. Vísað er til samkeppnishindrana sem flugmálayfirvöld í Kína beita erlend flugfélög. Reuters-fréttastofan greinir frá þessu. Samgönguráðuneyti Bandaríkjanna gaf það út í febrúar að kínversk flugfélög gætu boðið allt að 50 flugferðir á …

Kynnisferðir, sem starfa undir vörumerkinu Icelandia, hafa gengið frá kaupum á öllu hlutafé í Dive.is. Fyrir áttu Kynnisferðir 51% hlut í félaginu á móti Tobias Klose. Dive.is sérhæfir sig í köfunar- og snorklferðum í Silfru auk þess að bjóða upp á námskeið í köfun. Félagið leggur mikið uppúr upplifun viðskiptavina enda er það í efsta …

„Ég myndi halda að við værum stærsta flugfélagið fyrir þá sem eru að fljúga frá Íslandi," sagði Einar Örn Ólafsson, forstjóri Play, á kynningarfundi hlutafjárútboðs félagsins, á þriðjudaginn. Máli sínu til stuðnings sýndi hinn nýi forstjóri og fyrrum stjórnarformaður flugfélagsins glæru þar sem sjá mátti hvernig hlutdeild Play á heimamarkaði hefur aukist og farið upp …

Árið 2018 kynnti netverslunin Amazon nýjung á bandarískum smásölumarkaði: Amazon Just Walk Out-Stores. Verslunin var kynnt sem mikil bylting og í rauninni væri lausn Amazon framtíðarlausn fyrir aðrar smásöluverslanir. Maður skannaði símann sinn þegar gengið var inn í Just Walk Out-verslun Amazon, valdi þær vörur sem maður girntist, setti þær í innkaupakörfu og síðan gat …

MYND: ÓJ

Fyrir heimsfaraldur voru flugsamgöngur milli Íslands og Ítalíu litlar, takmörkuðust lengst af við sumarferðir til Mílanó. Á þessu hefur orðið mikil breyting því nú er hægt að fljúga héðan allt árið til Rómar og Mílanó og á sumrin eykst úrvalið enn frekar.  Ítölsku ferðafólki hefur fjölgað verulega í takt við þessar auknu samgöngur og var …

Sala á hreinum rafbílum frá þýska bílaframleiðandanum BMW jókst um 41 prósent á fyrsta fjórðungi ársins. Með söluaukningunni er vægi rafbíla hjá BMW, sem einnig framleiðir Mini, komið upp í 20 prósent hjá þýska framleiðandnum en hlufallið var 15 prósent fyrir ári síðan samkvæmt frétt Bloomberg. Á sama tíma hefur orðið samdráttur í sölu á …