Samfélagsmiðlar

Ríkislánið ennþá fjarlægari valkostur

Bandaríski fjárfestingasjóðurinn Bain Capital mun leggja Icelandair Group til 8,1 milljarð króna og eignast 16,6 prósent í flugfélaginu. Þetta var tilkynnt í gærkvöld.

Þar með minnka líkurnar á að Icelandair þurfa að draga á lánalínur upp á allt að fimmtán milljarða króna sem Alþingi samþykkti að veita félaginu síðastliðið haust. Þetta kemur fram í svari frá Icelandair, við fyrirspurn Túrista.

„Eins og fram kom í fjárfestakynningu eftir uppgjör fyrsta ársfjórðungs 2021 þá er lausafjárstaða Icelandair Group sterk og fyrir samkomulagið við Bain Capital var félagið töluvert frá því að vera í þeirra stöðu að þurfa að nýta sér lánalínu með ríkisábyrgð enda hefur það verið metnaðarmál stjórnenda félagsins að komast hjá því að nýta hana. Eftir þessar fréttir af samkomulaginu við Bain Capital minnka líkurnar enn frekar á að félagið þurfi að nýta sér þessa lánalínu,“ segir í svarinu.

Þar er jafnframt fullyrt að Bain Capital fjárfesti ekki fyrirtækjum nema að undangengnu ítarlegu greiningarferli.

„Þessi ákvörðun sjóðsins að koma inn í Icelandair á svo öflugan hátt sýnir mikla tiltrú á stjórnendur félagsins og viðskiptalíkani,“ segir í svari Icelandair.

Líkt og Túristi greindi frá í morgun þá keypti Bain Capital ástralska flugfélagið Virgin Australia síðastliðið sumar. Stuttu síðar var nýr forstjóri úr röðum Bain Capital kynntur til sögunnar og nýr framkvæmdastjóri sölu- og markaðsmála flugfélagsins kemur einnig beint frá fjárfestingasjóðnum.

Nýtt efni
Arnar Guðmundsson, Íslandsstofu

Íslandsstofa vinnur að því að markaðssetja Ísland sem ferðamannaland, kemur íslenskum fyrirtækjum á framfæri á erlendri grundu og liðkar til eftir bestu getu fyrir erlendri fjárfestingu á fimm sviðum atvinnulífs: orku og grænum lausnum, sjávarútvegi og matvælaframleiðslu, hugviti og tækni, listum og skapandi greinum - og loks ferðaþjónustu. Allt byggist þetta á útflutningsstefnu landsins, sem …

Það voru 27.293 starfandi í einkennandi greinum ferðaþjónustu hér á landi í mars 2024 sem er aukning um 2 prósent frá sama tíma í fyrra en 2 prósent færri í samanburði við mars 2018. Það ár voru ferðamenn hér flestir en gert er ráð fyrir álíka ferðamannastraumi í ár. Vægi starfsfólks með íslenskan bakgrunn er …

Þýski bílaframleiðandinn Volkswagen hefur slitið viðræðum við franska Renault um að þróa og smíða saman nýja gerð af rafknúnum smábíl á viðráðanlegu verði, sem keppt gæti við ódýrustu kínversku bílana. Hugmyndin var sú að bíllinn yrðu byggður á grunni Twingo-smábílsins frá Renault. Renault hyggst nú upp á eigin spýtur þróa Twingo áfram sem rafbíl og …

„Pittsburgh flugið fer vel af stað og er ánægjulegt að sjá að farþegar frá 25 Evrópulöndum hafa bókað flug með okkur til Pittsburgh um Ísland og þaðan hafa farþegar bókað flug til 30 áfangastaða Evrópumegin," sagði Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair, í tilefni af fyrstu áætlunarferð flugfélagsins til bandarísku borgarinnar á fimmtudaginn. Forstjórinn lagði um …

Undirbúningur er á lokastigi um að koma á fót ævintýramiðstöð á Suðurlandi, þar sem gistiaðstaða og þjónusta verður tengd þjónustu, gönguferðum og útivist ævintýragjarnra ferðamanna. Ferðafólk, statt við Skógafoss, í ævintýraleit á Suðurlandi - MYND: ÓJ „Það koma stundum mjög athyglisverð verkefni, eins og þegar reynslumikill aðili úr ævintýraferðaþjónustu, sem hefur verið í slíkum rekstri …

Það er auðvitað eðlilegt að Barselóna, höfuðborg Katalóníu, dragi til sín mikinn fjölda ferðafólks. Borgin er fögur, sögurík og spennandi - en líka dálítið þreytt orðin á öllum þessum vinsældum, hömlulausum gestaganginum. Á síðasta ári gistu yfir 12 milljónir manna borginni, um sjö prósentum færri en 2019. Við bætast síðan allir þeir sem koma í …

Argentíski víniðnaðurinn hefur átt erfitt uppdráttar síðustu ár vegna óðaverðbólgu, óstöðugs gengis og minnkandi útflutnings. Það virðist þó heldur vera að lyftast brúnin á vínframleiðendum og virðast þeir helst þakka það harkalegri aðhaldsstefnu öfgakennda frjálshyggjumannsins Javier Milei, sem tók við forsetaembættinu í Argentínu í desember. Það tók strax að hægja á verðbólgu á fyrstu mánuðum …

Árið 2023 var 4.240 bókum bætt á lista yfir bannaðar bækur í Bandaríkjunum. Aldrei fyrr hafa jafn margar bækur verið bannaðar á einu ári. En á síðustu árum hefur þeim bókum sem settar eru á þennan bannlista fjölgað ár frá ári. Afleiðingin er sú að aðgengi að bókunum er takmarkað og þær eru fjarlægðar af …