Samfélagsmiðlar

Tugþúsundir túrista með erlendu félögunum í júní

Hluti þeirra útlendinga sem koma til landsins í júní verða fyrst taldir sem ferðamenn í júlí. Í heildina verður hópurinn þó margfalt stærri en í júní í fyrra.

Curren Podlesny

Rétt um 6 þúsund erlendir ferðamenn flugu frá Keflavíkurflugvelli í júní í fyrra. Núna er viðbúið að hópurinn verði miklu fjölmennari.

Forstjóri Icelandair væntir þess að þrjátíu þúsund erlendir ferðamenn fljúgi með félaginu til Íslands í þessum mánuði.

Það jafngildir því að um áttatíu túristar verði í hverri þotu Icelandair sem lendir á Keflavíkurflugvelli í júní.

Flugáætlanir erlendra flugfélaga gera ráð fyrir tæplega þrjú hundruð áætlunarferðum til Íslands í þessum mánuði og framboðið verður því á bilinu 48 til 52 þúsund sæti.

Ef nýtingin verður um fimmtíu prósent og stærsti hluti farþeganna útlendingar þá má reikna með að erlendu flugfélögin komi með til landsins að lágmarki tuttugu þúsund túrista í júní.

Þar munar mestu um áætlunarflug Delta og United frá Bandaríkjunum því eftirspurn eftir Íslandsflugi þar í landi er ennþá nokkru meiri en frá Evrópu. Samkvæmt upplýsingum frá United þá er sætanýtingin í ferðum félagsins til Íslands í takt við væntingar.

Ekki fást þó skýrari svör um gang mála en forstjóri United hefur þó áður látið hafa það eftir sér að eftirspurn eftir ferðum félagsins til Íslands, Grikklands og Króatíu sé mjög góð.

Hafa ber í huga að þó erlendu flugfélögin komi með um 20 þúsund ferðamenn til Íslands í júní og Icelandair 30 þúsund þá er ekki þar með sagt að talning Ferðamálastofu fyrir júní sýni 50 þúsund túrista.

Ferðamenn eru nefnilega taldir á leið úr landi og því mun hluti þeirra sem lenda á Keflavíkurflugvelli í júní verða taldir við brottför í júlí.

Þeir sem komu í lok maí eru á sama hátt taldir sem ferðamenn í júní en sá hópur var vafalítið fámennari en farþegarnir sem verður í vélunum sem fljúga til landsins í lok mánaðar.

Það komu um 6 þúsund erlendir ferðamenn til Íslands í júní í fyrra. Þeir voru 194 þúsund í júní árið 2019 og rúmlega helmingur flaug til landsins með Icelandair.

Nýtt efni

Fyrstu fimm mánuði ársins hefur verð á flugmiðum frá Íslandi til útlanda verið ódýrara en á sama tímabili í fyrra. Í maí lækkaði verðið um 5,7 prósent samkvæmt nýjum mælingum Hagstofunnar en til samanburðar hækkaði verðlag almennt um 6,2 prósent á milli ára. Verðmælingar Hagstofunnar ná til fleiri flugfélaga en þeirra íslensku en þau standa …

Þess hefur verið beðið að Framkvæmdastjórn Evrópusambandsins tilkynnti um refsitolla á innflutning kínverskra rafbíla. Kínversk stjórnvöld hafa verið sökuð um óeðlilega mikinn ríkisstuðning við innlenda framleiðendur og var þetta meðal umræðuefna í Evrópuferð forseta Kína nýverið. Ný tollheimta myndi þýða milljarða evra aukalegar álögur á kínverska rafbílaframleiðendur.  Xi-Jingping, forseti Kína - MYND: Britta Pedersen/dpa-Zentralbild/dpa/Alamy Nú …

Það er stundum margt um ferðamanninn á Skólavörðustíg og á Laugavegi. Einhverjir tuða vegna þessa, segjast vilja endurheimta miðborgina, en fleiri gera sér grein fyrir því að ferðamenn hafa glætt miðborgina nýju lífi. Það er svo annað mál að ferðamannafjöldi leiðir gjarnan til einhæfni í þjónustu: Ferðamannamenn í miðborginni - MYND: ÓJ Minjagripaverslunum fjölgar óhæfilega, …

Kynnisferðir hf. hagnaðist um rúmlega 1,3 milljarða króna á síðasta ári og tvöfaldaðist hann á milli ára. Tekjur félagsins námu 14,5 milljörðum króna og jukust um 30 prósent frá í fyrra. „Við erum afar stolt af þeim árangri sem náðist í rekstri félagsins á síðasta ári þrátt fyrir hátt vaxtastig og aðrar krefjandi ytri aðstæður. …

Joe Biden, Bandaríkjaforseti, og ríkisstjórn hans með Janet Yellen, fjármálaráðherra, fremsta í flokki, hafa nú kynnt fyrstu opinberu leiðbeiningarnar fyrir markað með kolefniseiningar þar í landi. Leiðbeininginum er ætlað auka líkurnar á því að kolefniseiningar sem ganga kaupum og sölum séu af nægilegum gæðum og að verkefnin sem liggi þeim til grundvallar skili raunverulegum árangri, …

„Fyrir þessa aðgerð voru rúmlega 800 manns í störfum sem ekki eru flugtengd og uppsagnirnar náðu eingöngu til þeirra," segir Bogi Nils Bogason, forstjóri Icelandair Group, en fyrirtækið samdi í dag um starfslok 82 starfsmanna. Uppsagnirnar náðu ekki til áhafna líkt og FF7 hafði áður greint frá. „Eins og við höfum sagt þá var árið …

Ráðuneyti viðskipta og sjávarútvegsmála í Noregi kynnti fyrir tveimur árum drög að frumvarpi um að þarlendir kjarasamningar og reglur um aðbúnað næðu líka til áhafna erlendra skipa sem færu um norska lögsögu. Litið yrði svo á að um leið og erlent skip færi inn fyrir norska lögsögu giltu um það sömu reglur og alla innlenda …

Fjárfestar lögðu Play til 4,6 milljarða króna í hlutafjárútboði félagsins sem lauk þann 11. apríl síðastliðinn. Í kjölfarið urðu töluverðar breytingar á hópi stærstu hluthafa félagsins. Nú er lífeyrissjóðurinn Birta stærsti einstaki hluthafinn en samanlagt fara sjóðir á vegum Íslandssjóða fyrir enn stærri hlut. Meðal nýrra stórra hluthafa er félag í eigu Einars Sveinssonar og …