Samfélagsmiðlar

Bílaleigur fengu meira, veitingageirinn jafnmikið en hótelin misstu um 2 milljarða

Veitingastaðurinn Snaps í Reykjavík.

Fyrir heimsfaraldur voru útlendingar hálfdrættingar á við Íslendinga þegar kom að allri greiðslukortanotkun hér á landi. Vægi erlendra ferðamanna hefur verið miklu hærra þegar kemur að kaupum á gistingu, veitingum og leigu á bílum.

Til marks um það þá nam erlend kortavelta á hótelum 8,2 milljörðum króna í ágúst 2019 á meðan innlenda veltan var innan við tíund af þeirri upphæð. Greiðslukortanotkun á bílaleigunum var að sama skapi nærri öll hjá útlendingum.

Aftur á móti voru íslensk kort meira notuð en erlend til að greiða fyrir veitingaþjónustu. Af 9,7 milljarða króna kortaveltu í þeim geira í ágúst 2019 þá stóðu íslensk greiðslukort undir nærri sextíu prósent af veltunni.

En þrátt fyrir umtalsverða fækkun ferðamanna þá hækkuðu kortatekjur bílaleiganna í ágúst í ár um rúmlega hálfan milljarð króna. Velta útlendinganna hækkaði um 356 milljónir og sú íslenska um 172 milljónir króna. Skýringin liggur m.a. í hærra leiguverði.

Erlend kortanotkun vegna kaupa á veitingaþjónustu lækkaði hins vegar úr tæpum fjórum milljörðum króna niður í 3,3 milljarða frá ágúst 2019 og til ágúst í ár.

Á móti kom að núna voru íslensk kort notuð í mun meira mæli til að greiða fyrir alls kyns veitingar. Upphæðin fór úr 5,7 milljörðum í nærri 6,4 milljarða. Samanlögð kortavelta í veitingageiranum í ágúst var því á pari við það sem var á sama tíma í hittifyrra eins og sjá má á grafinu hér fyrir neðan.

Hótelgeirinn þarf hins vegar á fleiri útlendingum að halda því þar er kortavelta mun minni en áður. Úttektir á erlend kort á íslenskum hótelum lækkuðu úr 8,2 milljörðum króna í 5,9 milljarða kr. milli ágústmánaða. Hótelin fengu reyndar nærri hálfan milljarða aukalega frá íslenskum viðskiptavinum að þessu sinni en það nægði þó ekki til að bæta hótelunum upp það sem þau fóru á mis við vegna fækkunar erlendra viðskiptavina.

Þessir útreikningar Túrista hér að ofan byggja á gagnagrunni Rannsóknarseturs verslunarinnar. Í því samhengi er rétt að benda á að margir ferðamenn greiða fyrir kaup á gistingu í gegnum erlendar síður og sú kortavelta ratar ekki í tölurnar sem hér er stuðst við.

Nýtt efni

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …

Hann er önnum kafinn við að búa til smjördeig fyrir bökurnar þegar símaviðtalið hefst en er með hendurnar frjálsar og spjallar á meðan. Smjördeigið á leið yfir botninn með fyllingunni - MYND: © Arctic Pies „Við vorum þrír Ástralir sem stofnuðum þetta fyrirtæki saman og tengdum í gegnum þessa sömu matarupplifun. Það er pínu flókið …