Samfélagsmiðlar

Icelandair komið nær 2019 tölunum en hin flugfélögin

Til marks um aukin umsvif Icelandair þá flutti félagið fleiri farþega í júlí en Finnair. Í flota finnska félagsins eru um þrefalt fleiri þotur en hjá því íslenska. Og bilið á milli þessara félaga í ágúst var sáralítið eins og sjá má á töflunni hér fyrir neðan.

Rétt um tvö þúsund fleiri farþegar nýttu sér þá ferðir Finnair en Icelandair.

Viðsnúningurinn hjá Icelandair er þó mun meiri þegar horft er til ágúst í fyrra og hittifyrra. Farþegahópurinn hjá Icelandair í síðasta mánuði var nærri helmingur af því sem var á sama tíma árið 2019. Samdrátturinn hjá Finnair nemur aftur á móti 80 prósentum.

Þar munar miklu um að ferðalög milli Asíu og Evrópu liggja nærri alveg niðri en flug milli heimsálfanna tveggja er meginstoðin í rekstri Finnair. Á sama hátt og flug yfir Norður-Atlantshafið er grunnurinn að viðskiptaplani Icelandair. Á þeim markaði er hins vegar meira líf því Bandaríkjamenn mega ferðast til Evrópu þó Íslendingar og aðrir Evrópubúar fái ekki að fara yfir bandarísk landamæri.

Umsvifin hjá SAS í nýliðnum mánuði voru um fjörutíu prósent af því sem var í ágúst 2019. Niðursveiflan hjá Norwegian var aftur á móti álíka og hjá Finnair þegar horft er tvö ár aftur í tímann.

Skýringin liggur í því að norska félagið hefur hætt öllu flugi til Bandaríkjanna og lagt niður starfsstöðvar sínar í London, París og víðar á meginlandi Evrópu. Félagið verður því ósennilega á ný álíka stórt og það var.

Stjórnendur Icelandair, Finnair og SAS stefna þó á að ná fyrri hæðum og þar er Icelandair komið lengst á leið. Alla vega þegar horft er til síðasta mánaðar sumarsins í ár.

Nýtt efni

Í byrjun apríl tók Einar Örn Ólafsson við sem forstjóri Play eftir að hafa verið stjórnarformaður þess allt frá því að félagið hóf áætlunarflug fyrir bráðum þremur árum síðan. Stuttu eftir að Einar Örn settist á forstjórastólinn réði hann Sigurð Örn Ágústsson, fyrrum forstjóra Bláfugls, sem framkvæmdastjóra viðskiptaþróunar og gerði Arnar Má Magnússon að aðstoðarforstjóra. …

Samkvæmt nýútkominni ársskýrslu Ferðamálaráðs Grænlands - Visit Greenland fjölgaði flugfarþegum sem komu til Grænlands um 9 prósent á síðasta ári. Met fyrra árs var þar með slegið. Alls voru 64.910 taldir við brottför frá landinu, tæplega 40 þúsund Grænlendingar og nærri 37 þúsund Danir. Af einstökum öðrum þjóðahópum voru Þjóðverjar fjölmennastir, nærri 3.600, Bandaríkjamenn rúmlega …

Ef ekki nást samningar milli Norwegian og norska flugmanna félagsins fyrir lok vinnuvikunnar þá munu 17 flugmenn félagsins leggja niður störf strax um helgina. Alf Hansen, formaður félags flugmanna hjá Norwegian, segir að krafa sé gerð um bæði hærri laun og betri vinnutíma. „Við vinnum sex af hverjum níu helgum. Til viðbótar er vinnuálagið mest …

Þetta eru góðar fréttir fyrir starfsmenn Mirafiori-verksmiðja Fiat í Tórínó, eins anga Stellantis-samsteypunnar, en bakslag í augum þeirra sem vilja ekkert hik í orkuskiptum í samgöngum. Eitt sinn var Mirafiori stærsta verksmiðjuhverfi Ítalíu og þar starfar enn elsta bílaverksmiðja Evrópu. En í bílaiðnaði nútímans lifir enginn á fornri frægð. Verði blendingsútgáfa af litla 500e smíðuð …

Evrópuþingið hefur samþykkt tilskipun Framkvæmdastjórnar ESB um kolefnishlutlausan iðnað, Net Zero Industry Act, eða NZIA, sem ætlað er að efla vistvænan iðnað í Evrópu og auka framleiðsluafköst í hreinorkutækni. Samræmdar reglur og fyrirsjáanleiki í viðskiptaumhverfi græns iðnaðar eiga að skila sér í meiri samkeppnishæfni og styrk iðnaðar í álfunni og fjölgun sérhæfðra starfa. Vonast er …

Komið hefur í ljós að gjaldtaka af ferðamönnum sem koma til Feneyja hefur ekki náð þeim tilgangi sínum að hemja troðningstúrisma í borginni fögru við Adríahaf. Dagpassarnir svonefndu hafa þvert á móti valdið ólgu meðal íbúa og ruglað ferðamenn í ríminu. Útgáfa passanna hófst 25. apríl og verður ekki sagt að á þeim mánuði sem …

Bílaframleiðendur í Brasilíu hafa fulla trú á því að auk þess sem notaðir verði málmar á borð við litíum, nikkel og kóbalt til að búa til bílarafhlöður verði líka þörf á gamla, góða sykrinum til að gera samgöngur vistvænni í framtíðinni. Flestir bílar sem framleiddir eru fyrir Brasilíumarkað ganga fyrir blöndu af bensíni og etanóli, …

Loftslagsráðstefna Sameinuðu þjóðanna (COP29) fer fram í Bakú í Aserbaísjan dagana 11. – 22. nóvember og nú á föstudaginn rennur úr frestur til að skila inn umsóknum um þátttöku í viðskiptasendinefnd Íslands. Að hámarki 50 manns fá þar sæti en gert er ráð fyrir að hvert fyrirtæki sendi að hámarki tvo fulltrúa. Í sendinefndinni sem …